Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B1
28/9/10
86
21
8
Tết này mình về ngày 24/01/2011, mà mình thì có chiếc xe chervolet spalk, mình định đi về cung với vợ và con nhỏ 15 tháng tuổi, các anh/chị trên diễn đàn cho em biết:
- Xe này đi một quãng đường xa như vầy có được không, dụ tính của em là đi quốc lộ 55, ra đến nha trang nghĩ đêm, rồi hôm sau tiếp tục. (có nên đi theo quốc lộ 55 không)
- Em chưa đi xa bao giờ, nên khi đi cần mang theo gì, xe này chạy bao lâu thì nghĩ để xe lấy lại sức.
- Nên đi quốc lộ 1A hay đị quốc lộ 55.
Rất mong anh/chị trong diễn đàn tư vấn giúp.
trân trọng.

Hạng B2
1/6/10
210
6
18
Nhà em cũng đi khoảng đó nhưng mà ra tận HN. Hê hê. E tính đi theo đường 1A. Đường 55 đẹp đó bác nhưng đoạn Lagi bác cẩn thận ko lạc. Tại đây bác phải rẽ ra QL1.
Xe bác mới thì chắc ko vấn đề gì. Cần chuẩn bị các thứ sau: kiểm tra lốp, nước rửa kính, dầu máy, hộp số, nước làm mát. Nên mang theo dây câu bình, lốp sơ cua... Đồ ăn nhẹ nếu có trẻ nhỏ, vài chai lavie để trong xe. Nên kiếm cái khăn tắm to để trên xe, hoặc chăn nhỏ, rất hữu ích trong trường hợp ngủ hoặc có nước nôi đổ ra xe.

Còn gì nữa các bác giúp tiếp nhé.

Hạng B1
28/9/10
86
21
8
Cảm ơn anh, cho em hỏi thêm là quốc lộ 55 đường đi có tốt không ạ.
Đi đường thì tốc độ bao nhiêu là vừa.
Em tính: quốc lộ 55 đến lagi ra quốc lộ 1 đi phan thiết.
Em chỉ tham khảo đường trên google map không à.
Đường thực tế thì chưa biết sao, hy vọng đường tốt.
Mong các anh/chị chỉ giáo tiếp em ngồi nghe đây.
thân ái.

Hạng D
17/3/09
1.086
59
48
53
HCM
Đường tốt, cẩn thận dễ bị bắn khi qua Lagi và nói chung nên tuân thủ biển báo GT, chỉ sao đi thế là tới.
Em chạy Vũng Tàu - Nha Trang 7 tiếng trên xe + 1 tiếng ăn trưa.
Đoạn Nha Trang - Bình Định thì cẩn thận khi qua mấy huyện của Bình Định nhé (Phù Cát, Phù Mỹ j đó em k nhớ), dân ở đây chạy xe máy như trong sân nhà mình.

Hạng D
6/7/08
4.323
3.072
113
Ngày 1

QL 55 đường ngon, ít xxx, em nghe đồn lagi có bắn mà chả thấy bao giờ (Bà Rịa - PT đâu khoảng 80km thì phài). Nên đi đường này
QL 1: PT - Nha Trang 250km. Đường tốt mà bắn rải rác. Nhớ tuân thủ bảng tốc độ nhé

Bác đi từ khoảng 7am sáng, ăn trưa ở Cà Ná (hải sản ) / PHan Rang (cơm gà) là vừa khoảng 12pm

Tới Nha Trang khoảng 3pm

Ngày 2
QL 1 Nha Trang - Phú Yên 100km: Cẩn thận bắn ở Ninh Hòa, xe nhỏ thì vượt đèo Cả hơn mệt chút xíu nhưng đừng lo

Phú Yên - Quy Nhơn: Khoảng 130km, đoạn này đường có nhiều đoạn hơi xấu, phải chạy chậm. Nhớ hỏi đường đi QL 1K, đi sướng lám mà tránh đèo Cù Mông. Đường ngon, kiềm chế chân ga 80km/h thôi nhé bác, hôm trước em thấy xxx chặn xe máy....ai biết nó bắn đâu đó thì sao 

Đi sớm 7am đi........tới Quy Nhơn buổi trua ăn Hải Sản cho nó sướng........mà rẻ

Last edited by a moderator:
Hạng B1
28/9/10
86
21
8
Cho em hỏi nữa, xe em là spakl dung tích 0,8 lít, đi đường xa như vậy xe có bị xì khói không (nóng máy, xì khói, chạy không nổi)
Với xe cỡ này thì đi bao nhiêu km thì nghĩ và chạy liên tục bao nhiêu là được.
Cảm ơn các anh tư vấn - em chờ nghe tiếp đây.

Hạng D
6/7/08
4.323
3.072
113
thanhnduc nói:
Cho em hỏi nữa, xe em là spakl dung tích 0,8 lít, đi đường xa như vậy xe có bị xì khói không (nóng máy, xì khói, chạy không nổi)
Với xe cỡ này thì đi bao nhiêu km thì nghĩ và chạy liên tục bao nhiêu là được.
Cảm ơn các anh tư vấn - em chờ nghe tiếp đây.

Xe mới sợ gì xì khói, nhớ kiểm tra nước mát là đủ. Sợ nữa thì chịu khó nhìn đồng hồ nhiệt độ máy, quá mức bình thường thì nghỉ ngơi chút

Em lo nhất cho bác là đèo Cả, (xe yếu leo đèo thì có thể "xì khói" nhưng em nghĩ OK)

Hạng B2
1/6/10
210
6
18
duonglao nói:

Phú Yên - Quy Nhơn: Khoảng 130km, đoạn này đường có nhiều đoạn hơi xấu, phải chạy chậm. Nhớ hỏi đường đi QL 1K, đi sướng lám mà tránh đèo Cù Mông. Đường ngon, kiềm chế chân ga 80km/h thôi nhé bác, hôm trước em thấy xxx chặn xe máy....ai biết nó bắn đâu đó thì sao  

Có phải bác nói cái đường ra sát biển không ạ? Đấy là 1D hay 1K bác. Em thấy trên bản đồ của vietbando ghi 1D mà ko biết có phải đường đó ko?

Hạng D
17/3/09
1.086
59
48
53
HCM
@ chủ thớt: đó là đường 1D, đi đường này tránh được đèo Cù Mông, đường ven biển đẹp, đạp thoải mái.
@ Duonglao: Bà Rịa - Phan Thiết 140 km chớ bác.

@thanhduc: bác cứ kiểm tra nước nhớt cho đầy đủ. nhớ mang theo 2 chai nước suối 1l và khoảng 1 thùng suối mini.
1. thùng đá mini n bỏ cafe và mấy cai đồ uống nhẹ.
1 cái ống tube da, 0.5m mở ốc bánh cho dễ.
túi cứu thuong xe hơi( chứa bông băng, thuốc nhức đầu cảm sốt tiêu chảy, nếu có baby thì mang theo cả viên nhét đít và nhiệt kế).
Cố gằng đi đúng tốc độ trên biển báo.
Nếu leo đèo đừng theo sát đít xe lớn. Nếu được thì né cho nó đi trước.
Em đã đi matiz ra tới phong nha. chảng có gì phải lo hết. đi được tuốt. cứ đi 2hrs nghỉ khoảng 15 mins là ok
Chúc bác đi an toàn

Status
Không mở trả lời sau này.