4/5/12
119
9
18
Tình hình là sau một trầu nhậu em và ông bạn có tranh luận với nhau về hệ thống máy lạnh oto
Quan điểm của anh bạn em như sau :
Điều hòa không khí không có cảm biến nhiệt để điều khiển đóng , ngắt bu ly máy máy nén ( vì ông ấy có cái gentra mang ra thợ điện lạnh ở huế bảo là xe gentra không có phải gắn thêm vào ) Theo em nghĩ thằng này chắc cho nó nghỉ hưu sớm

Quan điểm của em :
Đã là hệ thống lạnh trên oto có trang bị máy nén dùng ly hợp điện tử thì phải có cảm biến nhiệt độ dùng để ngắt máy nén khi đủ nhiệt độ và chỉ đóng lại khi nhiệt độ tăng cao hơn khoảng 2 độ c
Bác nào là kỹ thuật giúp em với ( có thể cho em xin tài liệu , về cấu tạo , hoạt động hệ thống làm lạnh oto càng tốt ) Em tức quá vì ông bạn cãi cùn

Tập Lái
21/11/06
4
0
1
gentra hình như sử dụng van bypass bác ơi, khi đủ lạnh nó không ngắt lốc nén mà nó cho gas chạy về lốc thông qua đường bypass
p/s: em không phải dân kỹ thuật, nói vậy không biết đúng không nửa

4/5/12
119
9
18
Có bác nào rành vụ này giải thích giúp em với , nếu như bác lp_hien nói dùng van bypass thì đầu nén nó chạy liên tuc không ngắt , vậy thì cấu tạo của đầu nén không cần sử dụng ly hợp điện tử rồi , vậy nếu có gắn cảm biến nhiệt độ vào thì cũng không có tác dụng , đúng không ah ?

4/5/12
119
9
18
Có bác nào rành vụ này giải thích giúp em với , nếu như bác lp_hien nói dùng van bypass thì đầu nén nó chạy liên tuc không ngắt , vậy thì cấu tạo của đầu nén không cần sử dụng ly hợp điện tử rồi , vậy nếu có gắn cảm biến nhiệt độ vào thì cũng không có tác dụng , đúng không ah ?

Hạng D
21/3/08
4.830
4.324
113
hcm
cà phê một mình nói:

Ly hợp vẫn có khi bác nhấn tắt mở A/C chứ. Kể cả Lac cũng không có rờ le ngắt nhiệt này, nên nếu ở miền nam thì bình thường, vì nhiệt độ luôn nóng, còn nếu đi đêm liên tục thì có thể sẽ bị đông đá trong dàn lạnh!

>> bạn bác nói đúng ^^