Thảo Luận Chung Em nên "xài" xe như thế nào?

Hạng B2
18/10/15
119
37
28
40
Chào các bác,
Tình hình là em được bên nhà vợ "tặng" cho chiếc xe 7 chỗ Fortuner (máy xăng) đầu năm 2016. Em chạy xe chưa tốt + đường xá mình hiện tại tìm được chỗ đậu xe ô tô hơi chật vật. Tìm được chỗ đậu mà không có người trông lại cứ nơm nớp bị bẻ kiếng, bẻ gạt nước, lấy bánh sơ-cua (ở dưới gầm xe),...Do em cẩn thận nên chưa bị "chôm" lần nào chứ bạn bè em có người bị bẻ kính 2,3 lần.
Có việc đi đâu thì thường 2 vợ chồng nhất trí sử dụng Uber, Grab cho thoải mái. (Bà xã em nhìn em lái xe căng thẳng nên cũng...căng thẳng theo). :)
Do đó, xe em cứ để "mốc meo". 1 tuần em cứ phải ra bãi đề máy chạy 1 vòng 4-5km gì đó cho không hư bình.
Em xin nhờ các bác tư vấn cho em có cách nào để xe em "đẻ ra tiền" cho em được không ạ? Chứ xe cứ trùm mền vậy hoài em thấy cũng phí.
Em cảm ơn các bác ạ.

Hạng D
16/11/10
1.416
2.728
113
Bình Thạnh, Tp HCM
chạy trong nội thành SG bác yếu tay lái lười chạy thì chuyển sang chạy đường dài, cứ cuối tuần chở bà cả đi VT, PT gì đó đi.
Mình đi trong nội thành cũng đi taxi nhiều hơn tự chạy, không phải lười chạy mà là kiếm chỗ đậu xe mệt quá.

Hạng B2
21/6/13
388
373
63
cứ thông thả đi bác. Vạn sự khởi đầu nan mà. Em lúc mới chạy cũng vậy, sợ thấy pà luôn ah. Đi xa xa chút xíu đường nhỏ là chân run mở nhạc nhỏ lại tập trung ah. Rồi chạy nhiều cũng quen tay, e lấy bằng cũng 6-7 năm rồi. Giờ lên xe nào đi xa bao nhiêu em cũng không ngán. Thật ra em thấy kinh nghiệm chỉ là phụ thôi quan trọng là bác phải chạy nhiều kìa. Em nghĩ chạy thẳng thì dễ , bác tập de xe nhiều vô, vì nhiều trường họp đường hẹp hay bác muốn way đầu. Chúc bác thành công nhé

Hạng F
4/4/15
8.482
10.058
113
sài gòn
mua bảo hiểm và sài thoải mái đi nhé bác. 1 đến 2 tuần cứ làm 1 chuyến du lịch cho thỏa thích. Xe nhà vợ tặng cho mà bán cái gì
Sợ đền người ta khi đụng quẹt thì mua thêm cái bh bên thứ 3 tăng lên (mình mua thêm cái này cho bà cả chạy nè)

• Like
Reactions: OSMember88
Hạng D
8/5/16
2.226
5.956
113
Số bác đỏ thế nhỉ! Đc vk, đc luôn cả nhà vk! Bác là nhất rồi đấy :D .
Về việc khai thác xe hiệu quả trong điều kiện của bác (ko thích lái, chỉ đi U và G), nếu bác ko sót xe thì kiếm 1 chỗ chuyên cho thuê xe và thương lượng giao luôn xác xe. Gì chứ Fo Tủn thì dễ mà!