Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
9/5/09
3.411
16.247
113
Tình hình là em mua căn hộ bèo để ở nhưng mà bên ngân hàng cho vay nó đòi cái "giấy chứng nhận giao dịch qua sàn" của căn hộ em mua nhưng mà theo em đọc ở thông tu 13/2008/ TT-BXD thì việc giao dịch qua sàn của căn hộ đã hoàn thành chỉ mang tính khuyến khích chứ không bắt buộc cho các công trình mua để ở. Vậy mấy bác tư vấn em xem yêu câu fnayf có hợp lý không và cóvăn bản pháp luật nào ra sau cái thông tư em đưa ra trên kia không a? Cám ơn các bác nhiều.

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
151.874
113
www.phindeli.com
Nghị định 71 và Thông tư 16 có yêu cầu giao dịch qua sàn đó bác.

Nói chung mua căn hộ bây giờ giấy tờ rất phập phù.

Mà bác mua dự án nào? Từ CĐT hay mua lại từ khách? HĐ mua bán hay góp vốn? Nói rõ hơn thì mới biết được NH yêu cầu đúng hay không.

Hạng B2
16/11/10
100
0
16
Sài Gòn
- Bác mua sp của thằng nào vậy. Xây tới tầng mấy nào rồi? Thằng nào bán cho bác mà tào lao vậy?

Tập Lái
30/9/10
5
0
0
Hi,nếu căn hộ bác mua đã có chủ quyền thì không cần giấy chứng nhận qua sàn đâu bác ah,bác có thể mua bán bình thường . Căn hộ bác mua tuy đã hoàn thành nhưng chưa có cấp chủ quyền thì ngân hàng yêu cầu giấy chứng nhận,bởi vì giấy chứng nhận qua sàn là một yếu tố để sau này cấp chủ quyền cho căn hộ bác sở hữu và thể hiện pháp lý giao dịch căn hộ này. Bác yêu cầu chủ đầu tư cấp giấy chứng nhận cho bác còn việc lấy đâu ra giấy chứng nhận là việc của CDT. Đôi điều cùng bác,chúc sức khoẻ.

Hạng D
1/4/08
2.242
32
48
Saigon
otosaigon.com
Richievn nói:
Tình hình là em mua căn hộ bèo để ở nhưng mà bên ngân hàng cho vay nó đòi cái "giấy chứng nhận giao dịch qua sàn" của căn hộ em mua nhưng mà theo em đọc ở thông tu 13/2008/ TT-BXD thì việc giao dịch qua sàn của căn hộ đã hoàn thành chỉ mang tính khuyến khích chứ không bắt buộc cho các công trình mua để ở. Vậy mấy bác tư vấn em xem yêu câu fnayf có hợp lý không và cóvăn bản pháp luật nào ra sau cái thông tư em đưa ra trên kia không a? Cám ơn các bác nhiều.

Nếu cần bác ra chổ Gia Phát (hình như đường số 7) xéo với P.KD Conic đó. Nó làm cho cái phiếu thu là xong.

Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113
Giao dich giữa CDT với khách hàng thì phải qua sàn, còn giao dich giữa khách hàng với nhau thì không nhất thiết phải qua sàn ( nhất là bây giờ có thằng công chứng ăn chặn ở giữa,  thì giao dich chắc cú lắm rồi ) . Vậy bác mua như thế nào ??? từ CDT hay khách hàng ???
Còn nghiệp vụ ngân hàng nó quy định cho chắc ăn thì phải theo thôi bác ơi .

Hạng D
9/5/09
3.411
16.247
113
Hehe, em làm ngân hàng nhưng mà bên khối doanh nghiệp bác ah. Còn em vay bên cá nhân :(

Em mua nhà đã hoàn thiện từ một người khác, nhà chưa ra sổ chủ quyền nên bên chủ đầu tư nó huỷ hợp đồng chủ cũ và ra một cái hợp đồng mới tên em. Vaayj là vẫn phải ra xin cái giấy chứng nhận đấy nữa ah? Mệt mỏi quá nhỉ. Mấy cái này dân thường va vấp hằng ngày thì mấy ông nghị không lo, suốt ngày lo đi coi mấy cái dời đô với lại đại lễ to tát làm gì ...Mịa!

Status
Không mở trả lời sau này.