Hạng D
8/11/12
1.212
1.277
113
Sài Gòn
Chào mọi người!
Mình thấy ở cốp sau xe Sonata của mình có 1 loa SUB trầm, mặt loa quay vào trong nội thất xe (chỗ phía trên sau lưng hàng ghế sau), đuôi loa có cục nam châm thì nằm trong cốp xe.
Nhưng theo mình biết thì loa trầm phải có thùng loa chứ, thùng loa thường bằng gỗ, kèm theo đó là thành loa bên trong có bông mút nữa.

Vậy mình xin hỏi nhà sản xuất họ làm như vậy có đúng không? Hay là làm qua loa để giảm chi phí?
Bản thân mình thì không rành về âm thanh lắm, nghe thấy cũng ổn

Nếu nhà sản xuất làm không đúng thì mình có thể đóng thùng loa cho nó được không? Cách đóng thùng như thế nào? Vì nếu thùng dày quá thì sẽ chiếm nhiều thể tích cốp xe, mà thùng mỏng thì có đúng kĩ thuật không?

Xin cảm ơn!

Chỉnh sửa cuối:
O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com
Chào mọi người!
Mình thấy ở cốp sau xe Sonata của mình có 1 loa SUB trầm, mặt loa quay vào trong nội thất xe (chỗ phía trên sau lưng hàng ghế sau), đuôi loa có cục nam châm thì nằm trong cốp xe.
Nhưng theo mình biết thì loa trầm phải có thùng loa chứ, thùng loa thường bằng gỗ và có bông ở trong, kèm theo đó là thành loa bên trong có bông mút nữa.

Vậy mình xin hỏi nhà sản xuất họ làm như vậy có đúng không? Hay là làm qua loa để giảm chi phí?
Bản thân mình thì không rành về âm thanh lắm, nghe thấy cũng ổn

Nếu nhà sản xuất làm không đúng thì mình có thể đóng thùng loa cho nó được không? Cách đóng thùng như thế nào? Vì nếu thùng dày quá thì sẽ chiếm nhiều thể tích cốp xe, mà thùng mỏng thì có đúng kĩ thuật không?

Xin cảm ơn!
Loại này là loại subwoofer FREE AIR. Chất lượng tàm tạm ( bổ sung tiếng trầm dạng có còn hơn ko) vì còn phải tính đến tính thẩm mỹ và ko gian của xe.

Hạng D
8/11/12
1.212
1.277
113
Sài Gòn
Loại này là loại subwoofer FREE AIR. Chất lượng tàm tạm ( bổ sung tiếng trầm dạng có còn hơn ko) vì còn phải tính đến tính thẩm mỹ và ko gian của xe.
Vậy em có thể đóng thùng gỗ được không bác?

Hạng D
8/11/12
1.212
1.277
113
Sài Gòn
Đc và chất lượng sẽ hay lên nhiều.
Cảm ơn anh đã giúp đỡ và em xin hỏi là mình sẽ đóng thùng kín hay thùng hở (tức là có 1 lỗ tròn như ở những loa sub trong nhà). Bản thân em nghĩ là kín thì nó mới vào trong xe, nhưng kín thì làm sao để không khí đối lưu? Còn hở thì âm sẽ bay hết vào cốp xe. Khó quá!

O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com
Cảm ơn anh đã giúp đỡ và em xin hỏi là mình sẽ đóng thùng kín hay thùng hở (tức là có 1 lỗ tròn như ở những loa sub trong nhà). Bản thân em nghĩ là kín thì nó mới vào trong xe, nhưng kín thì làm sao để không khí đối lưu? Còn hở thì âm sẽ bay hết vào cốp xe. Khó quá!
Đóng kín. Không khí ko cần đối lưu mà chỉ cần bị ép vào, ép ra và trở về trạng thái ban đầu.

Hạng B2
28/7/08
451
17
18
40
Gia Lai
Hehehe đóng Sub mà gặp a Phú thì hết bài rồi chủ Thớt.! Mà em nghĩ bác đã làm cách âm như vậy nên làm một dàn âm thanh đỉnh để nó xứng với cái tầm của cách âm đi ạ. Hệ thống âm thanh Zin trên xe chỉ nghe cho có thôi ạ.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
8/11/12
1.212
1.277
113
Sài Gòn
Hehehe đóng Sub mà gặp a Phú thì hết bà rồi nhé chủ Thớt.! Mà em nghĩ bác đã làm cách âm như vậy nên làm một dàn âm thanh đỉnh để nó xứng với cái tầm của cách âm đi ạ. Hệ thống âm thanh Zin trên xe chỉ nghe cho có thôi ạ.
Hình như bác nhầm, xe em âm thanh JBL gói nâng cấp mua 2000 USD theo xe rin tại Korea đó! Nghe không thua bất cứ dàn nào hết, đó là theo cảm nhận của em, bass hơi bị khủng! Giá này mà về VN tính thuế như mấy xe hãng thì xác định nhé!