Thảo Luật Chung HẠN SỬ DỤNG CHUNG CƯ

Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
30/5/15
208
165
43
TP. HCM
Bác nào rành về BDS nói chung và chung cư thông não em phát
Chả là em đã bán nhà, muốn chuyển vị trí tốt hơn để đủ chỗ ở, tạo điều kiện cho V1 mở tiệm làm Make up và để cho F1 có môi trường học hành tốt hơn ( Trước em ở Bình Tân, h muốn quá Tân Phú). Em thấy có 1 căn chung cư tầng trệt (trong trệt có 2 tầng) xây dựng năm 2001 đến bây h đã 14 năm thỏa mãn các yêu cầu trước của em, về giá thì em có thê cân nhắc được.
Nhưng em có 1 số thắc mắc mong các bác thông giúp.
1. Thời hạn sử dụng của chung cư có ghi trong sổ hồng hay không, và có ghi thì thường là bao lâu
2. Nếu có thời hạn, thì sau khi hết hạn mình có được quyên gì không hay hết hạn là ra đường... (cc em xem có giá 1350tr, nếu hạn sử dụng còn 35 năm thì tính ra mỗi tháng phải bỏ ra hơn 3tr - nếu sau 35 năm mà ko được gì thì... lấy tiền thuê nhà ở, còn tiền kia đầu tư có khi sinh lời..)
Cám ơn các bác

Tập Lái
21/6/15
7
11
3
35
Trong sổ hồng có ghi thời hạn sử dụng nha bác. Thông thường nếu đất đó CĐT đã mua thì thời hạn sẽ để là "Lâu dài", còn đất CĐT thuê của nhà nước thì sẽ ghi trong đó bao nhiêu năm. Hết hạn thuê đất, nhà nước lấy lại thì bác ra đường. Trường hợp chung cư xuống cấp, nhà nước thu hồi thì nếu "lâu dài" bác sẽ được hỗ trợ tái định cư hoặc tiền.

Hạng B2
30/5/15
208
165
43
TP. HCM
Trong sổ hồng có ghi thời hạn sử dụng nha bác. Thông thường nếu đất đó CĐT đã mua thì thời hạn sẽ để là "Lâu dài", còn đất CĐT thuê của nhà nước thì sẽ ghi trong đó bao nhiêu năm. Hết hạn thuê đất, nhà nước lấy lại thì bác ra đường. Trường hợp chung cư xuống cấp, nhà nước thu hồi thì nếu "lâu dài" bác sẽ được hỗ trợ tái định cư hoặc tiền.
Cám ơn bác nhiều

Hạng B2
30/5/15
208
165
43
TP. HCM
không nhầm đó là căn Shop thời hạn 50 năm ( vừa ở vừa kinh doanh) 35 năm nữa thì chưa biết luật nó thế nào, đố ai mà biết đc, nếu h bác cảm thấy ok thì quất thôi
Ở xứ sở thiên đường này thì người dân ko có quyền quyết định gì nha bác, 35 năm nữa họ nói bác ra đường là bác ra đường, hay cho bác 10k thì bác nhận 10k...

• Like
Reactions: vietkingofmetal
Hạng B2
27/8/13
254
443
63
Vậy làm sao để biết đất của CDT hay thuê bác, vì đa số mua bằng HDMB, hức hức

Tập Lái
21/6/15
7
11
3
35
Vậy làm sao để biết đất của CDT hay thuê bác, vì đa số mua bằng HDMB, hức hức
Sổ hồng có ghi, HĐMB hình như cũng có. Bác hỏi rõ CĐT là biết, nó lập lờ thì bảo nó ghi vào trong HĐMB luôn. Mà thông thường CĐT VN thì nó đều mua đất cả chứ ít khi thuê, vì tâm lý ng Việt, mua cái nhà mà có HSD thì chẳng ai ham. Thằng Thuận Kiều chết cũng vì lý do đó. Còn khu bên PMH thì do tụi chủ Đài Loan, HQ thuê, vì tụi nó có muốn mua luật cũng chẳng cho :D. Vả lại nó hướng tới đám HQ, ĐL, sang làm thì ở vài chục năm rồi nó phắng mà :D

• Like
Reactions: thachftsanh
Hạng B2
30/5/15
208
165
43
TP. HCM
em có tí này :
đối với chủ đầu tư nước ngoài ( PMH, Vinacapital,keepland...) đầu tư căn hộ, nhà phố, khu dân cư, thì chỉ có sổ 50 năm
đối với chủ đầu tư trong nước (vô số kể) khi CDT đã đóng quyền sử dụng đất Chung cư bác mua
trong sổ hồng có 2 phần - Sở hữu chung - toàn bộ diện tích, sở hữu riêng là căn hộ của bác
đối với chủ topic do bác định múc căn thương mại ( shop) kinh doanh nên nó có thời gian là 50 năm
Mô hình officetell cũng vậy, cũng có thời gian 50 năm. Luật nó quy định vậy thì phải
còn bác mà muốn sở hữu lâu dài múc căn chung cư chỉ để ở, múc nhà phố,
em có tí kiến thức các bác chém nhẹ, có j ko phải các bác chỉ bảo
lót dép ngồi hóng tiếp
Cám ơn bác
Cái cc em đinh mua thì nó xây 14 năm rồi, em không biết tầng trệt và các tầng trên có gì khác nhau trong giấy tờ không nữa, nếu có thời hạn thì có hết, còn vĩnh viễn thì vĩnh viễn hết phải không ạ

• Like
Reactions: phumyvt
Hạng B2
30/5/15
208
165
43
TP. HCM
em có tí này :
đối với chủ đầu tư nước ngoài ( PMH, Vinacapital,keepland...) đầu tư căn hộ, nhà phố, khu dân cư, thì chỉ có sổ 50 năm
đối với chủ đầu tư trong nước (vô số kể) khi CDT đã đóng quyền sử dụng đất Chung cư bác mua
trong sổ hồng có 2 phần - Sở hữu chung - toàn bộ diện tích, sở hữu riêng là căn hộ của bác
đối với chủ topic do bác định múc căn thương mại ( shop) kinh doanh nên nó có thời gian là 50 năm
Mô hình officetell cũng vậy, cũng có thời gian 50 năm. Luật nó quy định vậy thì phải
còn bác mà muốn sở hữu lâu dài múc căn chung cư chỉ để ở, múc nhà phố,
em có tí kiến thức các bác chém nhẹ, có j ko phải các bác chỉ bảo
lót dép ngồi hóng tiếp
Cám ơn bác
Cái cc em đinh mua thì nó xây 14 năm rồi, em không biết tầng trệt và các tầng trên có gì khác nhau trong giấy tờ không nữa, nếu có thời hạn thì có hết, còn vĩnh viễn thì vĩnh viễn hết phải không ạ

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Theo quy định tại điều 123 Luật Nhà ở, việc mua bán nhà ở phải lập thành hợp đồng có công chứng. Các bên có thể thỏa thuận về việc bên bán thực hiện bán nhà ở, chuyển nhượng quyền sử dụng đất gắn với nhà ở đó trong một thời hạn nhất định cho bên mua. Về công nhận quyền sở hữu nhà được thực hiện theo quy định của pháp luật về đất đai, nếu bên mua nhà có thời hạn thì được cấp Giấy chứng nhận trong thời hạn sở hữu nhà ở. Theo Nghị định 43/2014 thì chế độ sử dụng đất xây dựng nhà chung cư theo thời hạn ổn định lâu dài, diện tích căn hộ được xác định theo hợp đồng mua bán căn hộ. Khoản 1 Điều 98 Luật Nhà ở 2014 quy định: “Nhà chung cư được phân thành nhiều hạng khác nhau để xác định giá trị của nhà chung cư khi thực hiện quản lý hoặc giao dịch trên thị trường”. Thời hạn sử dụng nhà chung cư theo đó cũng được phân thành nhà chung cư sở hữu lâu dài và nhà chung cư sở hữu có thời hạn, tùy thuộc vào phân loại công trình, chất lượng công trình đối với từng dự án đầu tư và được ghi nhận trong Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở. Cũng như những tài sản khác, khi trải qua một thời gian dài sử dụng, do các tác động khách quan từ thiên nhiên và tác động chủ quan từ phía người sử dụng, các căn hộ chung cư đến lúc sẽ xuống cấp, hư hỏng, nếu tiếp tục sử dụng sẽ nguy hiểm đến tính mạng con người. Vì vậy, sau một thời gian sử dụng, nhà chung cư được kiểm định căn cứ vào cấp công trình xây dựng.

Bác đọc và tham khảo thêm tại đây.
Có thắc mắc và đặt câu hỏi thì tại đây. Anh Mèo Quay sẽ vào giải đáp miễi phí :p

Status
Không mở trả lời sau này.