Hạng B2
25/4/19
164
521
96
38
Mặc dù không ít vụ tai nạn thương tâm xảy ra bắt nguồn từ việc chủ quan, quên gạt chốt quá trẻ em ở xe ô tô, tuy nhiên hiện nay vẫn có không ít bậc cha mẹ cực kì chủ quan và xem nhẹ tính năng này.

Hãy cẩn thận hơn khi có trẻ em trên xe

Còn nhớ hồi tháng 2, mạng xã hội được một phen thót tim vì clip được trích xuất từ camera hành trình gắn trên ô tô phía sau. Ở thời điểm nói trên, ô tô đang di chuyển ngoài quốc lộ thì hình ảnh một em bé đang vô tư đùa giỡn, dùng tay đóng mở cửa xe liên tục ở chiếc xe phía trước, bất chấp xe đang di chuyển trên đường.

Nhiều người khi lái xe thường bỏ qua một số thói quen như thường xuyên nhìn gương chiếu hậu hay khóa chốt an toàn cửa sau trên ô tô. Việc xem nhẹ những thói quen này trong nhiều trường hợp rất dễ dẫn đến tai nạn hoặc sự cố đáng tiếc để có chuyện gì thì ôm hối hận.

Nhiều người lái xe nhưng thường chủ quan như để con em lên ghế trước, không thắt dây an toàn, trẻ nhỏ thì lại không có ghế trẻ em,... Có lẽ trường hợp như trên không phải cá biệt. Nhiều người khá xem thường tính năng của khóa trẻ em.

Khi di chuyển có trẻ em trên xe, các bác nên chú ý gạt thẳng cái khóa trẻ em luôn, hơi bất tiện vì mỗi khi xuống đường phải vòng lại mở cửa cho bé ở ghế sau, nhưng em thấy như thế thì chắc chắn an toàn cho người ngồi sau. Mỗi khi lên xe mình vẫn luôn miệng nhắc trẻ em tránh cái cửa ra - từ khi lên đến khi xuống xe. Mặc dù khóa chốt nhưng nhìn vẫn sợ và không an tâm

Cẩn thận một chút nhưng để sau này không xảy ra chuyện đáng tiếc

Last edited by a moderator:
Hạng D
24/8/07
1.661
2.706
113
trúng mấy đứa trẻ con gắng mắt thì thôi rồi...

Hạng B2
4/11/13
257
313
63
Mình đi chơi xa thường thì đi chơi xa nhóc mình còn nhỏ mới cho ngồi riêng là mình lock trẻ em cửa sau bên tài+ khóa kiếng rồi cho bé ngồi bên đó, người ngồi sau muốn ra vào thì chỉ đc mở cửa sau bên phụ. Còn đi lòng vòng thì bé ngồi với mẹ. Trẻ em hiếu động cho ngồi sau mà cửa ko lock trẻ em rất nguy hiểm

Hạng C
5/4/12
885
2.862
93
Ho Chi Minh
Trẻ em lên xe thì phải hướng dẫn bé làm gì và không được làm gì, đa số người lớn chỉ biết tống tụi nhỏ lên xe như heo. Thậm chí còn không biết chức năng khoá cửa sau không cho mở từ trong.

Hạng F
7/8/17
7.467
10.169
113
Trường hợp này nên giậm ga 1 phát mạnh hơi lấy lái sang trái để cửa xe đóng lại hất thằng bé vào. Hoặc giảm ga từ từ chứ đạp thắng hay lấy lái phải 1 phát là nó lọt ra ngoài như trong video ngay.

Hạng F
7/8/17
7.467
10.169
113
Trẻ em lên xe thì phải hướng dẫn bé làm gì và không được làm gì, đa số người lớn chỉ biết tống tụi nhỏ lên xe như heo. Thậm chí còn không biết chức năng khoá cửa sau không cho mở từ trong.
Thêm xe giờ cửa trước mở tự do, dù lock cửa thì giật tay cửa vẫn mở bình thường. Ai để mấy bé nhỏ nhỏ 3 4 tuổi ngồi trước k ai kèm hoặc ôm mà k xem nó đang làm gì là ôm hận có ngày.

Hạng B2
18/12/12
370
391
63
Hồi xưa mình đi xe thường xuyên khóa trẻ e của sau bên tài. Sau này bán xe đó cho chủ mới quên dặn người ta chú ý, được mấy hôm gọi điện cho mình báo cửa hư ko mở bên trong được. Mình chỉ cách mở xong còn nói mình khóa làm chi mắc công????