Hạng D
14/8/06
1.453
11
0
Em nhớ thời bao cấp khõang năm 83, 84 ,85 gì đó, cty bố em có mua được chiếc Isuzu WFR 9 chỗ, loại xe này bây giờ vẫn còn chạy , chắc đã thay máy khác rồi. Thời đó cty nào có xe này là óach lắm, bao nhiêu cặp mắt chiêm ngưỡng, trầm trồ em nó . Xe không có A/C. Tốc độ trên OD chĩ 140. Thời đó ktế khó khăn quá, phụ tùng khó kiếm, bác tài cty bố em vừa lái xe kiêm thợ máy (bác ấy có học nghề này ), khắc phục khó khăn, cố gắng sữa chữa em nó. Xe đi miệt mài trên các nẻo đưởng đất nuớc từ Miền Tây đến Miền Đông( Đồng Hới, Quảng Bình ). SAu 1 thời gian, em nó rệu rã, sữa ko nỗi nửa vì ko có spare nên bán luôn.Cùng thời kỳ này ,xuât hiện sau một chút là em Hiace Commuter( đèn tròn), rồi đến đèn vuông, sau nốt là cá mập. Em thấy xe này có thiết kế bên trong và ngoài rất đẹp, hợp lý( đẹp hơn cả Hiace) . Xe có 3 băng ghế , phía sau còn khá rộng( thay vì lăp thêm 1 băng nữa đễ chở đũ 12 người). Các băng đều bật thẵng ra sau được nên mỗi lần đi côngtác, gặp những nơi ko có khách sạn nhà nghĩ, ba em và bác tài bật ghế ra ngủ trong xe.

Tốc độ bình phi 80-90. Rất tiết kiệm nhiên liệu

Bác nào đã trãi nghiệm em này xin chia sẽ cùng anh em

Thanks

npt confirmed
Hạng F
28/2/05
5.460
2.198
113
48
TP.HCM
RE: Hoài niệm về Isuzu 12,15 chỗ

Để em ráng chạy và bảo dưỡng con Hilander nhà em cho đủ 1.000.000 km rồi cho em nó vào hoài niệm luôn bác nhỉ? Em tin em nó cũng bền lắm, nhưng mà chạy được đến đấy thì cũng là kỷ lục. Không biết con xe bác nói ở trên chạy được bao nhiêu km bác nhỉ?

Hạng D
14/8/06
1.453
11
0

Em ko biết nữa vì lúc đó em còn quá nhỏ, hơn nửa sau này comptermetre bị hư.. sau một thời gian , em này hay bị nghẹt lọc dầu, súc rữa tạm, đi khỏang mấy trăm km gì đó lại súc rữa tiếp, sau này em ko đi xa được nữa vì sợ " đình công" dọc đường. Em thấy xe này có dáng vẽ hài hòa, đẹp hơn hẵn Toyota Hiace. Em vẫn còn thông số em này. Khi nào rảnh em post cho các bác xem

Hạng D
14/8/06
1.453
11
0

Trích đoạn: npt

Để em ráng chạy và bảo dưỡng con Hilander nhà em cho đủ 1.000.000 km rồi cho em nó vào hoài niệm luôn bác nhỉ? Em tin em nó cũng bền lắm, nhưng mà chạy được đến đấy thì cũng là kỷ lục. Không biết con xe bác nói ở trên chạy được bao nhiêu km bác nhỉ?

Hôm rồi em đi từ Bạc Liêu về SG, chặng 1 em đi mer đầu tròn xe dù, mới làm máy. nhìn đồng hồ chỉ 659.000km. khiếp. Xe khách mà mới chạy nhiêu đó đã làm máy. Xe bác là xe nhà, đến 1 Million coi bộ hơi lâu à nha

npt confirmed
Hạng F
28/2/05
5.460
2.198
113
48
TP.HCM

Hihi... bác đừng lo, em chạy vừa nhà vừa công ty, dân xây dựng đi công trường nhiều nên một năm cũng "thu họach cây số" kha khá. Em cũng không có ý định bán em này mà sẽ xài đến hết xài được thì thôi, do vậy để xem em nó phục vụ mình đến đâu, cũng thú vị phải không bác? Em bảo dưỡng em nó cũng kỹ lắm, nhưng đến 1 mill chắc cũng lâu lắm, thôi thì cứ đếm từng mốc 200k, 300k,... bác nhỉ? Đến mỗi mốc em làm bài review cho các bác tham khảo :)

Hạng D
14/8/06
1.453
11
0

Em phải thừa nhận là Isuzu có kiểu dáng rất đẹp và em kết nó. Chúc bác thượng lộ bình an, xe tốt. Em bổ sung thêm, loại 12 chỗ minibus em đề cập đến ỡ trên là model WRF 51.lọai diesel cty mua ko có máy lạnh tuy có chừa hẵn cửa số thổi gío, ,ngòai ra còn có lọai động cơ xăng có máy lạnh.,xe này hình như có cản trước và sau bằng inox, và có sơn viền màu vàng dọc thân, khá đẹp. Qua 20 chục năm, design em nó vẫn ko lạc hậu, nhìn vẫn thấy thích

Last edited by a moderator:
Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113
Vungtau, HCMC, HN, BD, OTC, MSFC...

Trích đoạn: Luuhong

Em phải thừa nhận là Isuzu có kiểu dáng rất đẹp và em kết nó. Chúc bác thượng lộ bình an, xe tốt. Em bổ sung thêm, loại 12 chỗ minibus em đề cập đến ỡ trên là model WRF 51.lọai diesel cty mua ko có máy lạnh tuy có chừa hẵn cửa số thổi gío, ,ngòai ra còn có lọai động cơ xăng có máy lạnh.,xe này hình như có cản trước và sau bằng inox, và có sơn viền màu vàng dọc thân, khá đẹp. Qua 20 chục năm, design em nó vẫn ko lạc hậu, nhìn vẫn thấy thích

làm cái hình post cho anh em ngó hén bác, TQ. Thấy bác mô tả khoái thiệt. Bác cũng yêu các loại vợ 2 phết.:)

Hạng D
14/8/06
1.453
11
0

emko có hình, ma` xe này vẫn còn thi thoảng chạy ngoai lộ, em mới thấy hồi trưa 1 em WRF viền vàng chạy ỡ Bùi Thi Xuan lộ nè

npt confirmed
Hạng F
28/2/05
5.460
2.198
113
48
TP.HCM

Bác Luuhong làm em cũng thấy yêu vợ công nông của em hơn :)

Hạng D
14/8/06
1.453
11
0

Trích đoạn: npt

Bác Luuhong làm em cũng thấy yêu vợ công nông của em hơn :)

Ngày xưa, Đường xá cách trở, xấu hơn bây chừ. Mỗi lần đi xa, bác tài cty ba em mang theo mấy tấm ván. Các bác biết chi ko? Vì qua những khu vực cầu hư, bị rút ván, xe nào muốnn đi qua thì phải trã tiền cho mấy nhà dọc theo cầu thì họ đem ván ra lót, xe chay qua, ho rút cất tấm ván đó và cứ thế.... 1 cách làm tiền đầy sáng tạo . Bị lần đầu, lần sau rút kinh nghiệm, xe cty khi đi công tac mang theo mấy tấm ván, đến địa điểm bị rút ván ra lót , xe chạy qua vô tư. Mấy nhà dân ỡ đó tức lắm nhưng chả làm gì được. Trên xe lúc nào củng có thùng nước 10 lít. cái cuốc. ván...