Tập Lái
13/2/12
1
0
0
mình thuê xe ô tô 16 chỗ của 1 cơ sơ sở cho thuê xe
xe du lịch đi chơi,trong hợp đồng chỉ ghi bàn giao xe cho bên b
mà thực tế là khi bàn giao xe thì có sẵn 1 người lái xe.vì bọn mình ko tham gia lái xe
mà xe và người lái là của họ
trong trường hợp ko may xày ra tai nạn thì ai sẽ là người chịu trách nhiệm
vì trong hợp đồng ko thấy nói đến trường hợp vậy
mong anh hiểu biết tư vẫn để mình biết

Hạng C
4/8/11
823
45
28
Thì lái xe và chủ xe chịu chứ ai bác, nếu bác thuê tự lái thì bác chịu 100%. Khỏi sợ nhe, chúc bác và gia đình có một chuyến du lịch an toàn và vui vẻ. Bác nhớ nói nhà xe là ghi vô trong hợp đồng rõ ràng là mình không liên quan những phát sinh cho xe cộ: phí bảo dưỡng, cầu đường, tai nạn...

Hạng B2
12/1/12
121
3
18
bác xem Nghị quyết 03/2006/NQ-HĐTP nhé:

đ) Nếu chủ sở hữu nguồn nguy hiểm cao độ (xe ôtô đó bác) đã giao nguồn nguy hiểm cao độ cho người khác mà gây thiệt hại thì phải xác định trong trường hợp cụ thể đó người được giao nguồn nguy hiểm cao độ có phải là người chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ hay không để xác định ai có trách nhiệm bồi thường thiệt hại.
Ví dụ: A là chủ sở hữu xe ô tô đã giao xe ô tô đó cho B. B lái xe ô tô tham gia giao thông đã gây ra tai nạn và gây thiệt hại thì cần phải phân biệt:
- Nếu B chỉ được A thuê lái xe ô tô và được trả tiền công, có nghĩa B không phải là người chiếm hữu, sử dụng xe ô tô đó mà A vẫn chiếm hữu, sử dụng; do đó, A phải bồi thường thiệt hại.
- Nếu B được A giao xe ô tô thông qua hợp đồng thuê tài sản, có nghĩa A không còn chiếm hữu, sử dụng xe ô tô đó mà B là người chiếm hữu, sử dụng hợp pháp; do đó, B phải bồi thường thiệt hại. Nếu trong trường hợp này được sự đồng ý của A, B giao xe ô tô cho C thông qua hợp đồng cho thuê lại tài sản, thì C là người chiếm hữu, sử dụng hợp pháp xe ô tô đó; do đó, C phải bồi thường thiệt hại.

>>>> Trường hợp bác, trên HĐ ghi giao xe cho bác, chứ ko nói là có txế, nên hiểu là xe do bác chiếm giữ, có gì xảy ra, bác chịu hết nha. Còn bác txế của họ thì họ sẽ cãi là cho bác muợn bla bla bla
-----