HFF confirmed
Hạng B2
19/8/17
139
109
53
[Hỏi Đáp] Ford Focus 2008 ga không nhạy

Chào các bác! xe em Focus 2008 AT 2.0 đang chạy bình thường nhưng gần đây có hiện tượng hơi lạ thế này:

Khi xe đang trôi ở tốc độ chậm nếu đạp nhẹ ga để tăng tốc nhẹ nhàng thì xe gào lên trong khoảng 1, 2 giây nhưng xe không vọt. tới giây thứ 3 thì mới xe mới vọt và hơi giật 1 tý.

Hiện giờ em đang giải quyết vấn đề này bằng 2 cách : Cách 1, đạp ga dứt khoát thì xe vọt ngay tức khắc mà không bị trễ. Cách 2, ga nhẹ nếu máy gào lên, thì nhả chân ga và đạp nhẹ nhàng lần nữa thì xe vọt êm ái.

Em xin nói thêm rằng hiện tượng này không phải lúc nào cũng bị, nếu 5 lần vào tình huống đó thì chỉ bị 1 lần thôi. Vậy xe em đang bị bệnh gì vậy? Cách khắc phục thế nào ạ?

Xin cảm ơn ạ!

*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng B2
7/10/19
111
168
43
50
Mình nghĩ là bình thường vì bác đạp ga không dứt khoát nên ly hợp trong hộp số chân bắt được nên xe không dọt, nếu đạp như cách chạy bình thường thì xe sẽ vào số. Còn vấn đề nữa là có thể kim phun bị tắc nên bác đem ra xưởng ford vệ sinh xem sao, chí phí khoảng hơn 1 triệu.

• Like
Reactions: HFF
Hạng B2
7/10/19
111
168
43
50
Thêm vấn đề nữa xe 2008 kiểm tra lọc gió, bugi, lọc xăng, xúc rửa bình xăng

• Like
D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
795
1.538
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
Chào các bác! xe em Focus 2008 AT 2.0 đang chạy bình thường nhưng gần đây có hiện tượng hơi lạ thế này: Khi xe đang trôi ở tốc độ chậm nếu đạp nhẹ ga để tăng tốc nhẹ nhàng thì xe gào lên trong khoảng 1, 2 giây nhưng xe không vọt. tới giây thứ 3 thì mới xe mới vọt và hơi giật 1 tý. Hiện giờ em đang giải quyết vấn đề này bằng 2 cách : Cách 1, đạp ga dứt khoát thì xe vọt ngay tức khắc mà không bị trễ. Cách 2, ga nhẹ nếu máy gào lên, thì nhả chân ga và đạp nhẹ nhàng lần nữa thì xe vọt êm ái. Em xin nói thêm rằng hiện tượng này không phải lúc nào cũng bị, nếu 5 lần vào tình huống đó thì chỉ bị 1 lần thôi. Vậy xe em đang bị bệnh gì vậy? cách khắc phục thế nào ạ? em xin cảm ơn ạ!
Lần gần nhất bác thay dầu hộp số là khi nào? Thay bằng cách xả thủ công rồi đổ nhớt thông thường hay dùng máy flush?

HFF confirmed
Hạng B2
19/8/17
139
109
53
em Thay dầu hộp số cách đây 2 năm, tính từ lúc thay tới giờ chạy khoảng 30.000km. Em thay trong hãng Ford nên cũng ko rõ họ làm thế nào! Em đã rút cây thăm kiểm tra thử thì thấy dầu hộp số còn đủ và rất sạch.

Hạng F
29/10/16
11.583
22.224
113
Pháp
em Thay dầu hộp số cách đây 2 năm, tính từ lúc thay tới giờ chạy khoảng 30.000km. Em thay trong hãng Ford nên cũng ko rõ họ làm thế nào! Em đã rút cây thăm kiểm tra thử thì thấy dầu hộp số còn đủ và rất sạch.
Dầu hộp số Ford màu đỏ (kh phải vàng nhé). 30K từ lúc thay, vậy xe chủ thớt được bao nhiêu cây số rồi nhỉ ? Khi thay nhớt hộp số có thay lọc hay không ?

@D23 có phải là convertisseur không bác nhỉ

convertisseur-de-couple-boite-automatique-jeep-grand-cherokee-31l-1999-2001-rx118861.jpg

• Like
Reactions: PMH82, HFF and D23
D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
795
1.538
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
Em nghĩ xe bác bị vấn đề với hộp số tự động đó. Bác vô hãng kiểm tra thôi.
@Osin: là nó đó

• Like
Reactions: PMH82, HFF and Osin
Hạng F
29/10/16
11.583
22.224
113
Pháp
Em nghĩ xe bác bị vấn đề với hộp số tự động đó. Bác vô hãng kiểm tra thôi.
@Osin: là nó đó
Món nầy cũng như côn phải kiểm tra và thay thôi ..... Nếu như xe nhiều cây số, có thể 200K trở đi , tuỳ người xữ dụng

• Like
HFF confirmed
Hạng B2
19/8/17
139
109
53
xe em chạy gần 100.000(Km) rồi ạ! bác D23 và Osin nghi ngờ do hộp số tự động thì em mới nhớ.. khoảng 6-7 tháng trước em có thay hộp TCM (thay trong hãng). Nghe nói hộp này là hộp điện tử điều khiển hộp số, có khi nào do cái hộp này không? vẫn còn bảo hành nên em phải vô kiểm tra lại sớm thôi. Em cảm ơn các bác ạ!

• Like
Reactions: PMH82, Osin and D23
D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
795
1.538
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
xe em chạy gần 100.000(Km) rồi ạ! bác D23 và Osin nghi ngờ do hộp số tự động thì em mới nhớ.. khoảng 6-7 tháng trước em có thay hộp TCM (thay trong hãng). Nghe nói hộp này là hộp điện tử điều khiển hộp số, có khi nào do cái hộp này không? vẫn còn bảo hành nên em phải vô kiểm tra lại sớm thôi. Em cảm ơn các bác ạ!
ok. Kiểm tra ra bệnh nhớ reply cho anh em biết với nha