Hạng C
14/1/10
664
14
18
Chào các Bác, sắp tới Em dự định đi công việc sẵn tiện chở gia đình đi về quãng Ngãi thăm quê ngoại, xin nhờ hướng dẫn lịch trình đi đường nào cho dễ, ăn uống trên đường thế nào, chuyến đi gồm 2 vợ chồng và 2 bé nhà em, xe gầm cao 7 chỗ, Em dự định đi quốc lộ 14 nghe. Nghe nói sáng sớm chiều tối là tới, xin thêm thông tin, chân thành cảm ơn.

*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng D
16/11/20
2.647
7.901
113
37
Nghe cung QL14 nhiều rồi nhưng chưa đi lần nào nên xin hóng ké. Trước giờ ra miền Trung toàn đi ven biển.

Hạng D
6/3/08
3.923
7.740
113
Sàigòn
Đường nhỏ, nhiều xe “bò” và đặc sản “cán vạch liền” của conan. Tuy nhiên cảnh đẹp, thanh bình.
Rảnh thì đi cho biết!

Hạng B2
5/8/14
475
524
93
48
QL 14 là 1 trong những cung đường QL đẹp nhất của nước ta nên trải nghiệm, đi con đường này là bạn phải luôn chạy dưới tốc độ cho phép, chú ý biển báo, không được vượt khu cấm vượt, hạn chế lấn làn tối đa vì từ Đaknông trở đi mấy chú canh bắn tốc độ, lấn làn để kiếm bánh mỳ...
Đoạn từ ĐX đến hết Bù Đăng chủ yếu phạt nguội (trên đường có mấy cái camera nó thò ra giữa đường là chính nó) nên rất dễ chạy.
Nếu đi trong ngày thì từ Đồng Xoài bạn nên đi từ sáng sớm theo cung đường QL 14 đến Kon Tum rồi chạy hướng Măng đen check in rồi tiền tục hành trình về QN theo QL 24.
Còn ăn uống thì đói bụng ghé mấy khu trung tâm chỗ nào ăn cũng hợp lý, ngon, nhất là cơm gà.

QL 14 là 1 trong những cung đường QL đẹp nhất của nước ta nên trải nghiệm, đi con đường này là bạn phải luôn chạy dưới tốc độ cho phép, chú ý biển báo, không được vượt khu cấm vượt, hạn chế lấn làn tối đa vì từ Đaknông trở đi mấy chú canh bắn tốc độ, lấn làn để kiếm bánh mỳ...
Đoạn từ ĐX đến hết Bù Đăng chủ yếu phạt nguội (trên đường có mấy cái camera nó thò ra giữa đường là chính nó) nên rất dễ chạy.
Nếu đi trong ngày thì từ Đồng Xoài bạn nên đi từ sáng sớm theo cung đường QL 14 đến Kon Tum rồi chạy hướng Măng đen check in rồi tiền tục hành trình về QN theo QL 24.
Còn ăn uống thì đói bụng ghé mấy khu trung tâm chỗ nào ăn cũng hợp lý, ngon, nhất là cơm gà.
Cung này tết vừa rồi tôi cũng đã đi, đường êm, cảnh đẹp nên cứ từ từ mà đi. Chú ý đi cẩn thận đoạn đèo VIOLAC có độ dốc cao và cua gắt (tuân thủ biển báo là OK thôi), đoạn cuối đèo đường xấu chút (không biết đã sửa chưa) nhưng tôi đi sedan vẫn ổn.
CHÚC THƯỢNG LỘ BÌNH AN!

• Like
Reactions: PAND10122004
Hạng D
8/2/17
1.113
1.714
113
36
Mình cũng ở Đồng Xoài, chưa đi vô Quãng Ngãi, nhưng có đi qua và đi gần. Mình đưa thông tin thời gian cho bác tham khảo. Trước đây mình đi từ Đồng Xoài đến Đà Nẵng là từ 2 AM đến 18'30 PM, tức là 18,5 tiếng. Từ Đồng Xoài đi Măng Đen, Kom Tum từ 4AM đến 16PM, tức 14 tiếng. Vừa rồi mình đi từ Đồng Xoài ra Bình Định là từ 3 AM đến 16PM, tức là 15 tiếng, trong đó có đoạn bị lạc nên có thể đi hơi lâu. Nên mình đoán bác đi từ Đồng Xoài đến Quãng Ngãi chắc tầm 15 hoặc 16 tiếng là tối đa thôi. Tất cả đều đi trong ngày và chỉ 1 mình mình lái, mặc dù vợ mình có bằng nhưng đi đường xa chở gia đình cũng sợ,kk.
Còn về khoản dừng chân và ăn uống thì gợi ý cho bác luôn, nếu bác đi khung giờ khuya như mình thì có thể ghé ăn sáng ở Buôn Mê Thuột, mình thường ăn cơm gà đặc sản Buôn Mê, tới trưa thì dừng chân ở Pleiku, ăn phở 2 tô.
Về khoản pokemon thì qua hết địa phận Daklak là ổn rồi. Ở Bình Phước mình thì không sợ nếu đi đúng tốc độ, chỉ có cam gắn cố định ở Bù Đăng. Qua tới DakNong thì chán thôi rồi, nhưng đi sớm nên cũng hạn chế được tình trạng bò và bắt đè vạch, bắn tốc độ, biển báo bên DakNong cũng lộn xộn lắm, chứ không rõ ràng, dễ hiểu như ở Bình Phước mình. Tới địa phận DakLak cũng tương tự như DakNong. Qua tới Gia Lai thì khỏe rồi, cứ bon bon chạy theo biển báo, đúng tốc độ là được, không còn thấy cảnh pokemon dày đặc như 2 anh em DakNong DakLak.

Hạng B2
21/7/09
412
262
63
Chào các Bác, sắp tới Em dự định đi công việc sẵn tiện chở gia đình đi về quãng Ngãi thăm quê ngoại, xin nhờ hướng dẫn lịch trình đi đường nào cho dễ, ăn uống trên đường thế nào, chuyến đi gồm 2 vợ chồng và 2 bé nhà em, xe gầm cao 7 chỗ, Em dự định đi quốc lộ 14 nghe. Nghe nói sáng sớm chiều tối là tới, xin thêm thông tin, chân thành cảm ơn.

View attachment 2998055*Ảnh minh họa
Quê mình cũng ở QN, tháng 7 vừa rồi mình đi lịch trình gồm 2 vợ chồng và 2 con như sau:
3h sáng xuất phát từ ĐX đến TP.Buôn Mê Thuộc ăn sáng, cà phê tại Bảo tàng thế giới cà phê sẵn để vợ con tham quan luôn, sau đó đi Gia Lai nên đi đường tránh khúc Buôn Hồ cho thoải mái và ngắm cảnh luôn.
Trưa ăn cơm tại TP.Pleiku và ghé thăm Biển hồ 1 tí, rồi xuất phát về Quảng Ngãi qua đèo Violac khoảng 7 giờ tối tới.
Mình đi đúng tốc độ, thư thả mà chạy và ngắm cảnh. QL 14 mình đi nhiều lần rồi chưa nộp bánh mì lần nào, còn bạn bè mỗi lần đi xong lại hậm hực về khoảng đóng phạt.

• Like
Hạng D
1/7/16
1.010
4.878
113
1. QL14 từ Đồng Xoài đến Kontum: nên đi tất cả các đoạn tuyến tránh bao gồm Buôn Hồ, Ea H'Leo, Pleiku, Kontum. DT682 (qua Gia Nghĩa 1 đoạn, ko nên đi). Tất nhiên nếu muốn ghé trung tâm Pleiku hay Kontum tham quan thì ko đi tuyến tránh :) , mở GG lên rồi chạy theo thôi.

2. Tốc độ + vạch kẻ đường tuân thủ 100% (lưu ý có một số biển hạn chế tốc độ nhưng chỉ dành cho xe tải thôi, có biển phụ bên dưới)

3. Đèo Violac hơi xấu, nên đi cẩn thận và giữ khoảng cách an toàn với xe trước - sau, thằng nào thích vượt cho nó vượt :) , còn thấy ko an toàn cho vượt thì cứ phang giữa đường kèn inh ỏi lên

Đồng Xoài - BMT: 4h30p - BMT Ăn sáng
BMT - Kontum: 4h30p - Kontum ăn trưa hoặc Pleiku
Kontum - Măng Đen - Ba Tơ: 3h30p - Ghé Măng Đen cafe, Ba Tơ đổ xăng xả nước.
Ba Tơ - Quảng Ngãi:1h15p

Hạng C
20/4/18
969
1.793
108
48
Bình Dương
Nếu đi tính giờ thì cậu ghé các Tp thế nào được vì giờ có đường tránh hết rồi nên đi rất nhanh:
1. Bình Phước: ko thèm nói vì quê cậu mà!
2. Dak Nông: khốn nạn nhất của Tây Nguyên, bắn tốc độ, bắn vạch kẻ đường khắp nơi và có bắn đôi!
3. Đăk Lăk, Gia Lai: giống Dak Nông nhưng đỡ hơn!
4. Kontum - Măng Đen có bắn ở đường vào Tp Kontum. Khuyến nghị ngủ tại Măng Đen 1 đêm nhé, chơi đi ko mai một nó giống Đà Lạt với Sapa thì lại tiếc.
5. Hôm sau về Quảng Ngãi thong thả....
Xe gầm cao đi thoải mái toàn tuyến, đường đẹp, từ Măng Đen về QN đường hơi xấu vài khúc, vé cầu đường nạp tiền sót ruột. Toàn bộ đường tránh ở Đak Nông và Đăk Lăk rất stupid là cứ tới gần đường giao nhau là nó cắm biển 60... Tuyệt đối tuân thủ đèn, vạch, biển báo và khuyến khích có camera hành trình.... cạm bẫy khắp nơi!
Đi sớm để ăn sáng bún chìa ở Buôn Ma Thuột, ăn phở 2 tô ở Pleiku. Tối Măng Đen có thể ăn lẩu gà lá giang hoặc lẩu xuyên tiêu....
Nếu áp lực thời gian thì đi đường tránh và ăn uống theo xe du lịch và xe tải thôi, ko theo xe khách!
Have a good trip....!

• Like
Hạng D
1/7/16
1.010
4.878
113
Nếu đi tính giờ thì cậu ghé các Tp thế nào được vì giờ có đường tránh hết rồi nên đi rất nhanh:
1. Bình Phước: ko thèm nói vì quê cậu mà!
2. Dak Nông: khốn nạn nhất của Tây Nguyên, bắn tốc độ, bắn vạch kẻ đường khắp nơi và có bắn đôi!
3. Đăk Lăk, Gia Lai: giống Dak Nông nhưng đỡ hơn!
4. Kontum - Măng Đen có bắn ở đường vào Tp Kontum. Khuyến nghị ngủ tại Măng Đen 1 đêm nhé, chơi đi ko mai một nó giống Đà Lạt với Sapa thì lại tiếc.
5. Hôm sau về Quảng Ngãi thong thả....
Xe gầm cao đi thoải mái toàn tuyến, đường đẹp, từ Măng Đen về QN đường hơi xấu vài khúc, vé cầu đường nạp tiền sót ruột. Toàn bộ đường tránh ở Đak Nông và Đăk Lăk rất stupid là cứ tới gần đường giao nhau là nó cắm biển 60... Tuyệt đối tuân thủ đèn, vạch, biển báo và khuyến khích có camera hành trình.... cạm bẫy khắp nơi!
Đi sớm để ăn sáng bún chìa ở Buôn Ma Thuột, ăn phở 2 tô ở Pleiku. Tối Măng Đen có thể ăn lẩu gà lá giang hoặc lẩu xuyên tiêu....
Nếu áp lực thời gian thì đi đường tránh và ăn uống theo xe du lịch và xe tải thôi, ko theo xe khách!
Have a good trip....!
Putin mà rành đường Tây Nguyên phết nhỉ