Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Hỏi về cách âm cho focus

Tập Lái
14/3/13
13
4
3
Tp.HCM
Chào các bác.
Tình hình là hôm trước em có chạy thử con i10 thấy cách âm khá tốt nên ghen tỵ quá. Giờ em muốn làm cách âm (giamr tối đa tiếng rào rào của lốp xe lọt vào khoang xe) cho Focus nhà em (hatback 1.8AT 2011), các bác xem có giải pháp nào ngon lành mà ít hao lúa thì cho em tham khảo với. Bác nào làm rồi cho e qua ngó thử thì càng tốt, ha ha.
Em mới thay bộ lốp của Dunlop thấy đỡ ồn hơn trước khoảng 30% nhưng cũng chưa làm em hài lòng. Đi thường xuyên thì nghe ồn quen rồi chứ để cách 2 3 ngày mới chạy thì lúc mới lên xe nghe tiếng lốp rào rào khó chịu lắm.
Cảm ơn các bác.

Hạng D
11/5/14
1.546
1.998
113
40
Lạy cụ này hơi ảo. i10 cách âm tuổi gì mà so với Focus? Bác ngồi 2 xe có cùng 1 cung đường không? Hay lấy Focus đi đường xấu so với i10 đi đường phẳng lì?

Hạng D
14/6/09
2.580
2.964
113
Chào các bác.
Tình hình là hôm trước em có chạy thử con i10 thấy cách âm khá tốt nên ghen tỵ quá. Giờ em muốn làm cách âm (giamr tối đa tiếng rào rào của lốp xe lọt vào khoang xe) cho Focus nhà em (hatback 1.8AT 2011), các bác xem có giải pháp nào ngon lành mà ít hao lúa thì cho em tham khảo với. Bác nào làm rồi cho e qua ngó thử thì càng tốt, ha ha.
Em mới thay bộ lốp của Dunlop thấy đỡ ồn hơn trước khoảng 30% nhưng cũng chưa làm em hài lòng. Đi thường xuyên thì nghe ồn quen rồi chứ để cách 2 3 ngày mới chạy thì lúc mới lên xe nghe tiếng lốp rào rào khó chịu lắm.
Cảm ơn các bác.
Bác thay thử michelin xem, êm ngay, rào rào là do tiếng lốp đó bác.
i10 bác ngồi đâu ? Bác ngồi i10 mà hàng sau sao so với Focus vị trí tài được ?
Bác muốn thử thì ngồi cùng vị trí hàng sau/trước trên 2 xe đi qua cái chợ hay đường đông thì biết. Em ngồi i10 phía sau đi qua đường đông nghe còi xe nói chuyện i chang mở cửa kính.
Còn hàng sau i10 em ngồi thoải mái hơn Focus đấy ạ :)) ! Ai chửi em nhận hết (em chạy ANF 2.0)

• Like
Reactions: phamtung818
Tập Lái
14/3/13
13
4
3
Tp.HCM
ha ha. thì em đã nói rõ là tiếng lốp vọng thôi mà. Em lái thử con I10 thấy tiếng lốp nó vọng ít hơn nên ức chế quá, chứ em có nói cách âm tổng thể đâu.
Hôm thay lốp thì em cũng tham khảo, rút ra tổng kết là đa số người dùng và người bán đều nói Mít êm hơn nhưng nhanh mòn, hết 40% gai là ồn nhiều. Em hay chạy đường dài nên chọn Dunlop, đường ngon thì êm ru, đường hơi nhám thì vẫn có tiếng rào rào (giảm khoảng 30% so với Goodyear theo xe).
Nay em muốn xử lý dứt điểm vụ vọng tiếng lốp vào khoang xe. Các bác cho ý kiến mấy giải pháp sau:
1. Phun cao su non lên 4 hốc lốp
2. Dán lớp chống ồn lên 4 hốc lốp
3. Dán thêm cách âm cho vách ngăn khoang máy và khoang giữa
4. Xin thêm giải pháp :)

• Like
Reactions: vnpeace
Chào các bác.
Cảm ơn các bác.
bên em chuyên làm các âm cac dòng xe vs chất liêu 3M USA , bác có thắc mắc gì call em 0934.09.52.09
bac tham khảo thêm hình anh bên em đã làm
Hỏi về cách âm cho focus
Hỏi về cách âm cho focus
Hỏi về cách âm cho focus
Hỏi về cách âm cho focus
Hỏi về cách âm cho focus
Hỏi về cách âm cho focus

• Like
Reactions: phamtung818
Tập Lái
14/3/13
13
4
3
Tp.HCM
4 hốc bánh xe không xử lý hả bác automanhquan? Em thấy tiếng lốp chủ yếu vọng vào khoang lái thông qua 2 hốc bánh trước (phía dưới chân tài và phụ)

4 hốc bánh xe không xử lý hả bác automanhquan? Em thấy tiếng lốp chủ yếu vọng vào khoang lái thông qua 2 hốc bánh trước (phía dưới chân tài và phụ)
nếu sử dụng lốp chống ồn sẽ giảm 30% ồn, khi dán cach âm bên em có dán phủ lên khoảng bánh nên cũng giảm ồn hơn mà bác

ha ha. thì em đã nói rõ là tiếng lốp vọng thôi mà. Em lái thử con I10 thấy tiếng lốp nó vọng ít hơn nên ức chế quá, chứ em có nói cách âm tổng thể đâu.
Hôm thay lốp thì em cũng tham khảo, rút ra tổng kết là đa số người dùng và người bán đều nói Mít êm hơn nhưng nhanh mòn, hết 40% gai là ồn nhiều. Em hay chạy đường dài nên chọn Dunlop, đường ngon thì êm ru, đường hơi nhám thì vẫn có tiếng rào rào (giảm khoảng 30% so với Goodyear theo xe).
Nay em muốn xử lý dứt điểm vụ vọng tiếng lốp vào khoang xe. Các bác cho ý kiến mấy giải pháp sau:
1. Phun cao su non lên 4 hốc lốp
2. Dán lớp chống ồn lên 4 hốc lốp
3. Dán thêm cách âm cho vách ngăn khoang máy và khoang giữa
4. Xin thêm giải pháp :)
E đi Focus từ 2011 đến giờ đã chống ồn theo pp sau
1. Dán chống ồn trong xe tất cả mọi chỗ có thể dán, kể cả cánh cửa, cốp sau..
2. Phun chống ồn 4 hốc lốp và gầm xe hết 6 chai sikkens, kinh phí hết 5tr
3. Thay 4 quả lốp theo xe bằng 4 quả lốp Michelin bản 3ST Sport
4. Độ thêm âm thanh...
KL. Tiếng ồn có giảm nhưng không đáng kể, giảm ồn là do lốp mới và bật nhạc thôi, chứ mấy hạng mục trên gần như không có tác dụng...
http://phutungoto123.com.vn/vi/index/
https://www.facebook.com/groups/1029224080438653/

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
6/8/08
3.339
2.114
113
Thành phố có nhiều xxx bẩn
E đi Focus từ 2011 đến giờ đã chống ồn theo pp sau
1. Dán chống ồn trong xe tất cả mọi chỗ có thể dán, kể cả cánh cửa, cốp sau..
2. Phun chống ồn 4 hốc lốp và gầm xe hết 6 chai sikkens, kinh phí hết 5tr
3. Thay 4 quả lốp theo xe bằng 4 quả lốp Michelin bản 3ST Sport
4. Độ thêm âm thanh...
KL. Tiếng ồn có giảm nhưng không đáng kể, giảm ồn là do lốp mới và bật nhạc thôi, chứ mấy hạng mục trên gần như không có tác dụng...
http://phutungoto123.com.vn/vi/index/
Em like cau KL cua bac. :)
Bac chu thu thay lop xe duoc roi, lam cach am lung tung lam gi, ko cai thien bao nhieu ma lai ton tien, lam khong kheo bi hieu ung nguoc nhu u`, bi'

Focus qua ok roi, enjoy thoi, ai lai so voi i10. Sao bac ko so chay >100km h xem the nao :)