Thảo Luật Chung Hỏi về thuế bán nhà.

Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
24/8/15
0
1
2
35
Quận Bình Thạnh
Nghe nói thuế thu nhập cá nhân vẫn được miễn thay vì 2% khi chuyển nhượng Bất động sản.
Nếu có cái giấy xác nhận 1 tài sản duy nhất. Cho em hỏi dại ,làm sao để có được giấy xác nhận này và cơ quan nào cấp vậy ạ?

Tập Lái
24/8/15
0
1
2
35
Quận Bình Thạnh
Chào bác!
Về giấy xác nhận là tài sản đầu tiên và duy nhất tại thời điểm bác bán nhà đất thì giấy này do chi cục thuế cấp cho bác ạh. Còn về quy trình thì sau khi công chứng mua bán nhà đất xong thì bác sẽ ra chi cục thuế khai thuế, lúc đó bác sẽ xin tờ khai cam kết là tài sản đầu tiên và duy nhất của bác (tại thời đểm giao dịch) ngay nơi tiếp nhận hồ sơ khai thuế của bác đó ạh.
Lúc đó người tiếp nhận hồ sơ của bác tại chi cục thuế sẽ đưa tờ khai cam kết và sẽ hướng dẫn cho bác cụ thể hơn.
P/s: không biết bác giao dịch tài sản ở quận mấy? Nếu ở q.2 hay phú nhuận thì em có quen thuế ở đó. Bác cần gì em sẽ giúp tư vấn thêm nhé.
Cảm ơn bạn đã tư vấn , mình bán nhà ở Quận 5. Có ai quen bạn giới thiệu cho mình cũng được !

• Like
Reactions: lamthaibds
Hạng B2
16/6/05
467
3.899
103
HCM
Ax ax giấy xác nhận có nhà duy nhất lên cái phường mà co bđs muốn bán người ta xác nhận cho, chứ lên cục thuế chi cha nội. Tuỳ phường coá mẫu or ko có mẫu, tuỳ phường có thằng thì xác nhận, coa thằng đòi phải có hợp đồng mua bán rồi mới xác nhận. Tốt nhất cứ lên phường mà trình bày ah

• Like
Reactions: JCBAKERY
Hạng B2
16/6/05
467
3.899
103
HCM
Khác gì bác ơi, q3 và q8 đều ra phường làm hết, thằng thuế làm gì biết bác có
may căn nhà ma dzám ký tờ xác nhận ấy cho bác. Ra thuế họ đều đòi giấy đó chứ có xác nhận đau. E ko phải môi giới e trực tiếp đi làm máy giấy tờ đấy ah. Còn ko cứ google là ra hết

• Like
Reactions: Sac
Hạng C
28/2/15
691
626
93
47
Theo em biết thì ra Phường chỉ là công chứng chữ ký đó đúng là của bác thôi nhé, Phường ko xác nhận BDS duy nhất đâu. Và nguyên tắc là tự khai tự chịu trách nhiệm nên có thể 1 số Chi cục thuế có sẵn mẫu cho bác khai, 1 số Phường lại cũng có mẫu cho bác khai, nói chung nhập gia tùy tục vậy !

Hạng B2
16/6/05
467
3.899
103
HCM
Tốt nhất bác chủ cứ ra thằng thuế hỏi cần gì, riêng q3 và q8 lả phải ra phường làm, chứ thuế ko làm cái đó ah. Tất cả thủ tục e đều tự làm hết ko có qua môi giới hay dixh vu va cho nv thuế bánh mì gì hết.

Tập Lái
24/8/15
0
1
2
35
Quận Bình Thạnh
Cảm ơn cả nhà nhé, vậy cứ ra thuế và ra phường là được.
Nói chung cũng còn nhiều nhiêu khê vì cái sự bất đồng bộ của hồ sơ thủ tục Vn. :D

Status
Không mở trả lời sau này.