Hạng B2
1/12/09
318
147
43
Các bác cho em hỏi là nếu phải lái xe nhích từ từ trên một con dốc (khá dốc) mà phía trước và phía sau đều có xe sát xe mình (giống kiểu như nhích từng chút trên đường phẳng lúc kẹt xe) thì phải thao tác thế nào, nếu chỉ đơn giản là đạp thắng rồi buông thắng đạp ga thì xe sẽ bị tụt xuống dốc một đoạn khi buông thắng và lúc đó có thể sẽ va vào xe phía sau. Mong các bác chỉ giúp.

Hạng D
28/7/08
2.284
3.715
113
vovinam nói:
Xe số tự động thì lo gì bác, bác cứ buông thắng rồi từ từ chuyển qua ga, nó chẳng tuột đâu. Yên tâm.

Hì hì

Dốc có độ nghiêng lớn vẫn tuột!:)

Em biết 2 cách xử lý:

1. Dùng thắng tay, nhớm ga rồi xả thắng tay.

2. Chân ga, chân thắng - bác nào dày kinh nghiệm mới nên dùng.

Hạng D
7/6/10
2.032
40
48
LA
1/ Bác kéo thắng tay ( một số xe thì phải đạp bằng chân trái ) .
2/ Để xe trước tiến khảong vài mét ( không cần phải đu đít làm gì ) . Chuyển số sang D ( tốt nhất là D1 , D2 ) , chân phải để sang ga nhẹ thôi , khi xe có cảm giác nhúc nhích thì nhả thắng tay .
Cứ vậy mà tiến - dừng - tiến - dừng .

WD confirmed
Hạng B2
17/9/08
495
1.549
113
Dốc cao wá vẫn tuột bác vovinam ui! Nhà em có 2 cái bệ để xe lên xuống, khá là dốc, lại chật hẹp lúc đưa xe vào tới đó! Em lần đầu tiên bò lên phải kêu 2 ng nhà ra đứng trc sau, hixx, bò giữa đường nhảy xuống canh xe, buông chân ga ra xe nó tuột liền nên em fải kéo thêm fanh tay, sau đó nhóm ga rùi thả fanh tay từ từ, cực khổ

Hạng B2
26/6/08
143
11
18
Hồ Chí Minh
Bác nào mới lên lái xe tự động và có ý định lái xe tự động luôn không chuyển qua xe số sàn nữa thì em nghĩ là làm giống tụi nước ngoài dùng 2 chân, 1 cho thắng và 1 cho ga là ổn nhất.

Hạng D
14/11/08
1.908
560
113
Biên Hoà
Dốc cao thì các bác để số 2 hay L để leo dốc, em khyến cáo ko nên sử dụng cả 2 chân để xài trong những lúc đó, rất nguy hiểm.

Hạng B2
12/2/09
336
3
0
52
e đã thử 1 lần 1 chân thắng và 1 chân ga, sau đó tự hứa không bao giờ làm vậy nữa.Còn lên dốc tuỳ cao thấp , tuỳ khoảng cách trước sau, tuỳ người lái phía sau. Bác sử dụng thắng chÂN , thắng tay, số D/L/S tuỳ thời gian cho phép, độ dốc cho phép. Luôn nhớ nhá thắng cho người sau biết.

Hạng D
10/5/07
3.860
15
0
TP.HCM
www.sachngoaingu.net
Tại bác bám đít sát quá, chứ thông thường cứ để xe trước chạy khoảng 2-3m rồi bác chuyển ga là xong, xe số tự động nó khoẻ trong những trường hợp này lắm bác ạ.

Hạng D
28/7/08
2.284
3.715
113
Dragontu78 nói:
Tại bác bám đít sát quá, chứ thông thường cứ để xe trước chạy khoảng 2-3m rồi bác chuyển ga là xong, xe số tự động nó khoẻ trong những trường hợp này lắm bác ạ.

Không hẳn thế bác ơi, tại ... "cái thằng" phía sau nó dí sát đít mình! :D