Hạng B2
10/10/13
154
878
93
Hyundai Creta có mùi khói xe lúc khởi động

Em chạy Hyundai Creta, xe em lúc khởi động thường mùi khói rất nồng, em không biết tả sao (không phải mùi xăng sống, không phải mùi cháy cao su), khoảng vài phút thì hết.[pagebreak][/pagebreak]

Xe em chạy ít, tuần chạy khoảng 3 lần, lần chạy khoảng vài chục km. Trước đây em chạy Grand i10 2013 (mua mới) mỗi lần khởi động cũng có mùi khói tương tự như vậy. Các bác cho em hỏi nó có bình thường không ạ? Cám ơn các bác nhiều!

Last edited by a moderator:
20/11/15
116
55
28
44
tienphongauto.com.vn
Chào bác, nghe bác tả thì em không biết mùi khói trên xe bác ra sao, nhưng thương xe có mùi khói kiểu khét khét thì do những vấn đề này:
- Đầu tiên là hệ thống phanh, phanh dùng lâu sẽ trở nên bị nóng, hoặc do vật liệu dùng để chế tạo ly hợp không đúng theo chuẩn sản xuất thì sẽ tạo nên mùi khét, mùi nó giống kiểu nhựa tổng hợp bị cháy đó bác.
- Cũng có thể là do xe của bác bị rò rỉ nhớt, làm nhớt bị chảy ra và bị động cơ nóng đốt cháy trên ngay ống dẫn khí cháy của động cơ, thường cũng có mùi khét như khói.
- Dây thắt an toàn bị lỏng, dây dẫn điện bị nóng do nó bị tiếp xúc với những chổ có nhiệt độ cao cũng sẽ tạo nên mùi khét giống khói

Để an toàn và chính xác bác cứ mang xe qua bên em kiểm tra hết cho ạ, chứ để xe có mùi cũng nguy hiểm lắm bác.

• Like
Reactions: CuluHK and huyt
20/11/15
116
55
28
44
tienphongauto.com.vn
Mới xuống hỏi ông quản đốc, ổng trả lời thêm thế này. Xe bác mới khởi động có mùi thì do đốt nhiên liệu chưa hết, nếu thế này thì xe bình thường không sao. Hay do bộ xử lý khí thải có thể có vấn đề. Nói chung mùi trên xe thì nhiều nguyên nhân lắm bác. Bác cần thì qua em kiểm tra xe nha :D

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: CuluHK and huyt
Hạng B1
6/6/16
52
34
18
32
Mới xuống hỏi ông quản đốc, ổng trả lời thêm thế này: Xe bác mới khởi động có mùi thì do đốt nhiên liệu chưa hết hay do bộ xử lý khí thải có thể có vấn đề. Nói chung mùi trên xe thì nhiều nguyên nhân lắm bác. Bác cần thì qua em kiểm tra xe nha :D
Bác đúng la có tâm với khách hàng.....

Hạng D
1/8/12
1.712
380
83
Mới khởi động thì động cơ chưa đạt được nhiệt độ tối ưu để đốt cháy hoàn toàn nhiên liệu,điều đó là bình thường chứ chẳng phải hư hỏng gì hết.

21/9/11
1.663
31.409
113
Hóa ra Ecosport của mình bị nhẹ hơn, khởi động chỉ có mùi hôi (do dàn lạnh). Bác cứ yên tâm kinh nghiệm của em là sau 20.000km hiện tượng trên giảm hẳn.
:3dcuoi:

Hạng C
17/6/15
815
1.346
93
Hóa ra Ecosport của mình bị nhẹ hơn, khởi động chỉ có mùi hôi (do dàn lạnh). Bác cứ yên tâm kinh nghiệm của em là sau 20.000km hiện tượng trên giảm hẳn.
:3dcuoi:
Giảm hẳn hay do quen mùi hả bác, hihi!

Hạng B2
10/10/13
154
878
93
Cám ơn các bác!
Nó chỉ có mùi lúc mới khởi động thôi, khoảng vài phút giống như bác @lazer212 nói, có lẽ máy chưa đạt đến nhiệt độ tối ưu nên nhiên liệu chưa được đốt cháy hoàn toàn hay sao á. Xe trước (Grand i10) mỗi lần khởi động cũng nghe cái mùi này, xe chạy vẫn bình thường. Hi vọng là việc này nó bình thường. Xe các bác có giống vậy không?