Hạng C
26/1/10
971
0
0
39
thành phố hồ chí minh
Hyundai SantaFe ra khói trắng, nguyên nhân do đâu?

*Ảnh minh họa

Tôi đang chạy Hyundai Santa Fe 2012. Xe thường ra khói trắng khi chạy ở tốc độ 20 - 40 km/h. Mong diễn đàn tư vấn giúp nguyên nhân.

Xin cảm ơn mọi người (Trung Sinh).

Last edited by a moderator:
Hạng B2
16/6/11
131
46
28
ngheomaccaieo nói:
Tôi đang chạy Hyundai Santa Fe 2012. Xe thường ra khói trắng khi chạy ở tốc độ 20 - 40 km/h. Mong diễn đàn tư vấn giúp nguyên nhân. Xin cảm ơn mọi người (Trung Sinh).

Xe bác máy dầu hay máy xăng. Nếu máy dầu thì đó là hiện tượng tốt vì dầu nhiên liệu của VN bẩn nên hệ thống tự động thực hiện quá trình đốt muội xả ra khói trắng. Nhưng nếu quá trình này xảy ra nhiều quá thì bác nên thay đổi cây xăng khác vì có thể dầu diesel ở đó có vấn đề.
Nếu máy xăng là nguy cơ lớn vì có thể bị tình trạng dầu máy lọt vào buồng đốt do hở khe supap (pitton) gặp cái này bác phải đi kiểm tra ngay.

Hạng D
20/8/09
1.136
4
38
11
ngheomaccaieo nói:
Tôi đang chạy Hyundai Santa Fe 2012. Xe thường ra khói trắng khi chạy ở tốc độ 20 - 40 km/h. Mong diễn đàn tư vấn giúp nguyên nhân. Xin cảm ơn mọi người (Trung Sinh).

bác chạy sao bác thấy được vậy?
xe 2012 chắc không nghi ngờ về động cơ,
vậy nguyên nhân chắc là ở nhiêu liệu rồi,
nếu thấy không an tâm nữa thì bác nên vào hãng kiểm tra - đằng nào thì xe vẫn trong thời kỳ bảo hành mà,

Hạng B2
16/7/12
417
6
18
Đó chắc chắn là do nhiên liệu, vì trước đây năm 2009 Em có một khách hàng ở Khánh hòa, mua xe mới về đổ nhiên liệu ở cây xăng chuyên bán choo tàu biển thì gặp trường hợp y như vậy, khách đòi kiện cty vì xe ra khói trắng và có mùi trứng thôi. do lúc đó chưa có kinh nghiệm và củng chưa gặp trường hợp nào như vậy nên cty củng hơi lúng túng. nhưng khi mang xe tr trung tâm kiểm định thì nhận được câu trả lời là do nhiên liệu kém chất lượng, nên hệ thống kiểm soát khí thải làm việc nên có khói trắng.
nếu bác thấy không yên tâm nên mang xe đi kiểm tra lại thử đi.
Hy vọng là do nhiên liệu để Bác chủ yên tâm.
Lh: 093 777 2939 -094 777 2939 Mr Trung.
www.hyundaidulich.com.vn

Hạng D
15/10/09
2.804
1.874
113
43
QUẦN ĐẢO HOÀNG SA
Theo như bác nói thì bác chạy 20 đến 40 km ra khói trắng thì em hỏi sao bác lại thấy vậy?? chỉ em với???? hi nhiều khi xe bác mắc mu7ahay pô vô nước thì khi mới đề máy thì ra khói trắng giống như mình nói chuyện ở xứ lạnh vậy. rồi tí nữa sẽ hết.. bác để ý nhé.

Hạng D
23/8/08
3.139
1.831
113
45
không khéo hơi nước buổi sáng.
máy 2012 thì không thể lọt nước được. trừ phi có ai phá máy.

Tập Lái
18/1/13
11
0
0
TPHCM
www.otosaigon.com
Chào bác chủ thớt.. tình trạng ra khói trắng xe bác có thể do chất lượng nhiên liệu kém..
Xe ra mùi thối + khói trắng thì theo như kinh nghiệm em làm xe thì do bộ CPF trong xe của bác hoạt động để đốt mụi đó.
Nếu bác muốn an toàn thì đem vào hãng ae trong hãng sẽ đốt cho bác.
Có 2 cách để đốt: 1 là xe tự động đốt như tình trạng của bác. 2 là bác đem xe vào hãng.. nhân viên sẽ dùng máy GDS để đốt mụi than giúp bác.
Hy vọng xe bác mau hết bệnh :D