Tư Vấn Chia Sẻ Khoe đồ chơi 7 inch của em

Hạng B1
16/2/11
59
1
8
48
Em xin giới thiệu với các bác món đồ chơi em mới lắp cho xe em. Chắc nhiều bác dùng phần mềm dẫn đường rồi, em thì đã trải qua đủ loại với đủ kích cỡ màn hình: 3.2 inch (trên con điện thoại ghẻ của em), 4.3 inch và 5 inch. Thú thực em đều thấy quá nhỏ. Khi đang lái xe phải rất hạn chế thời gian liếc nhìn màn hình dẫn đường, nếu ko sẽ rất nguy hiểm. Vì vậy em tìm một thiết bị hoành tráng 7 inch. Mới đầu sợ nó quá to, nhưng khi lắp vào xe chạy rồi thì thấy rất ổn và rất phê.
Đầu tiên em xin giới thiệu cách em lắp trước. Em chụp ảnh hơi kém, các bác thông cảm. Phần cứng thiết bị xuất xứ TQ (cái này thì tất nhiên rồi).

Em gắn thiết bị vào vị trí giữa của xe, ngay dưới kính lái. Chỗ này vừa tiện quan sát, vừa thẩm mỹ, vừa có sóng GPS rất tốt do không bị khung xe bằng thép che chắn. Các bác thấy 2 dây đấu vào thiết bị. Một là dây nguồn, một là tín hiệu của camera lùi. Bình thường thiết bị này có cáp nguồn cắm vào chỗ châm mồi thuốc lá, nhưng em không chơi kiểu đó vì mỗi lần sử dụng lại phải cắm cáp, vả lại dây rợ lằng nhằng. Em đấu thẳng nguồn từ sau chìa khóa, cho dây đi men theo mép kính lái rồi đấu vào thiết bị. Vừa đẹp do không bị dây rợ lằng nhằng, vừa rất tiện là lên xe, quay chia khóa là thiết bị được cấp nguồn và tự động bật lên. Thiết bị này có khả năng bật tự động khi cấp nguồn, đây là một trong những tiêu chí quan trọng khi em chọn thiết bị, chứ mỗi lần sử dụng lại phải thò tay bấm cái nut power thì nản quá. Hơn nữa em còn dùng nó làm màn hình cho camera lùi nên bật thiết bị tự động là cần thiết. Về tiêu thụ năng lượng thì các bác khỏi lo. Công suất con này tầm 3-4 watt, chạy thoải mái chẳng tốn bao nhiêu năng lượng. Khi chuyển sang số lùi thì hình ảnh từ camera lùi sẽ tự động hiện lên màn hình:

Trình độ chụp ảnh của em lởm, chứ hình ảnh từ camera lùi hiện ra cực kỳ rõ, lùi rất sướng. Nhìn từ phía ngoài vào thì trông mọi thứ như thế này:

Màn hình 7 inch em thấy rất hài hòa với con xe kích thước trung bình của em. 5 inch mà lắp vào đây trông bé quá.
Bây giờ đến chức năng chính của thiết bị. Menu chính của thiết bị như thế này (ảnh em capture qua PC, vì em chụp ảnh trực tiếp kém quá):

Menu này dài phết, tổng cộng có 2 trang lận, và lật trang bằng cách vuốt lên màn hình cảm ứng. Menu đầu tiên là để chạy phần mềm dẫn đường. Khi đang dẫn đường thì các bác thấy màn hình đại loại thế này, mọi thứ to và rõ mồn một, cảm giác khác hẳn so với mấy màn hình nhỏ.

Ngoài chức năng chính trên, còn có mấy chứ năng rất tiện lợi. Đầu tiên là Bluetooth.

Chỉ cần cài đặt một chút là thiết bị kết nối được với điện thoại di động, và chỉ cần cái đặt một lần, sau đó cứ bước vào xe là điện thoại tự động chuyển sang chế độ hands-free, rất an toàn khi vừa lái xe vừa nghe điện thoại.
Loa đi kèm theo các thiết bị dẫn đường kiểu này thì nhỏ rồi, nhưng thiết bị này có chức năng thu phát sóng FM, em chỉ cần chọn một tần số nào đó không trùng với radio, và sau đó dùng radio của xe để dò kênh đó là xong. Nếu chuyển radio sang kênh đó thì âm thanh từ thiết bị dẫn đường tự động chuyển sang hệ thống âm thanh của xe.

Khi dẫn đường thì chẳng cần dùng chế độ truyền sóng FM như thế này, nhưng rất ổn khi nghe nhạc hoặc xem video trên thiết bị. Nghe bằng loa của thiết bị thì như mèo kêu, ko thể nghe nhạc được. Thiết bị có sẵn thẻ nhớ 4GB, nếu mà copy nhạc và phim lên một thẻ 8GB thì nghe bét nhè. Chất lượng âm thanh thì phụ thuộc vào hệ thống âm thanh trên xe thôi, còn tín hiệu của thiết bị phát ra thì chuẩn rồi.
Em rất hài lòng với thiết bị n-trong-một này, nó vừa làm thiết bị dẫn đường, vừa làm màn hình camera lùi, vừa hands-free, vừa nghe được nhạc và xem phim, ngoài ra còn games, nhưng games thì em không chơi. Về nguyên tắc có thể cài cả bộ Office và pdf reader vào đây, nhưng em ko cần mấy chức năng đó. Thiết bị này thay thế cho DVD luôn, chẳng cần làm gì cả. Xe có mỗi cái radio còi là được rồi. Vào xe xoay chìa khóa là thiết bị tự động bật, và khi dừng xe tắt máy là thiết bị tự động tắt, tiết kiệm được rất nhiều động tác thừa. Bác nào có hỏi gì em xin trả lời ạ :)

Last edited by a moderator:
Tập Lái
22/12/10
16
3
8
em biết dòng này. chip mediatek đúng k bác.
bắt sóng tốt, có thể vào được winCE để ngịch nữa.

Hạng B2
3/5/07
202
23
18
Việt Nam
Cảm ơn bài viết của bác. Bác cho em hỏi: thiết bị này bác mua bao nhiêu? Ở đâu? và dùng Vietmap có update được không?
Trân trọng cảm ơn bác.

Hạng B1
16/2/11
59
1
8
48
Con này giá 4 chai các bác ạ, dùng phần mềm bản quyền. Đúng là chip MTK.
Trên con này có thể cài Papago được và chạy tốt, nhưng nó là phần mềm lậu nên em ko cài. Vietmap thì cũng là Papago thôi. Phần mềm này chạy dữ liệu iMap, cho nên copy dữ liệu VM vào thay thế không được (trừ khi các bác cài thêm VM :) ). Dữ liệu em thấy rất ngon, chắc ko thua kém gì dữ liệu VM.

Last edited by a moderator:
Hạng D
25/2/05
1.379
14.911
113
سايغون
Bác nên để nó nó ở tư thế "treo" trên kính nhé, đừng để chạm sàn tablo. Khi chạy nó dập dập một hồi là lên đường đó.

Hạng C
14/5/10
601
3
18
Vôva nói:
Con này giá 4 chai các bác ạ, dùng phần mềm bản quyền. Đúng là chip MTK.
Phần mềm dẫn đường này do công ty em phát triển để chạy dữ liệu iMap. Trên con này có thể cài Papago được và chạy tốt, nhưng nó là phần mềm lậu nên em ko cài. Vietmap thì cũng là Papago thôi. Phần mềm này chạy dữ liệu iMap, cho nên copy dữ liệu VM vào thay thế không được (trừ khi các bác cài thêm VM :) ). Dữ liệu em thấy rất ngon, chắc ko thua kém gì dữ liệu VM.
iMap nghe lạ quá, không biết có update bản đồ thường xuyên không. 4 chai có license lại 7 inches nữa thì rẻ thật

Hạng F
5/3/05
8.718
72.887
113
đây
Nếu độ phân giải là 800x480 thì có thể chạy bản vietmap V27 (mới) trên thẻ nhớ SD bác à