Hạng C
13/11/07
841
15.415
93
53
anh em tư vấn giúp em, nếu bên em ký hợp đồng cung cấp dịch vụ trọn gói bảo trì bảo dưỡng bao gồm cả vật tư, do giá thành đầu vào của bọn em là ngoại tệ (eur) nên giá đầu ra sẽ biến động theo tỉ giá.
vậy làm sao để ký 1 hợp đồng 20 năm mà không gặp rủi ro về tỉ giá ?

Hạng B2
15/7/11
184
2.765
93
Thủ Dầu Một, Bình Dương
Ký hợp đồng bằng ngoại tệ, thanh toán ngoại tệ anh, lên xuống gì cũng vậy à
hoặc, hợp đồng mà giá trị bao gồm cả ngoại tệ và VND:
em đã thấy các loại hợp đồng tư vấn của ngước ngoài như này nhìu lắm.

Hạng F
2/3/14
12.226
127.976
113
anh em tư vấn giúp em, nếu bên em ký hợp đồng cung cấp dịch vụ trọn gói bảo trì bảo dưỡng bao gồm cả vật tư, do giá thành đầu vào của bọn em là ngoại tệ (eur) nên giá đầu ra sẽ biến động theo tỉ giá.
Có gì mà khó, có điều khoản điều chỉnh hàng năm là xong. Hai bên phải tin tưởng nhau là neo theo giá ngoại tệ. Mà kể cả ngoại tệ vài năm cũng sẽ điều chỉnh chứ fix luôn 20 năm?

Hạng D
13/8/14
2.547
28.984
113
Cafe tui chỉ cho!

Hạng D
8/5/16
2.226
5.956
113
Mua bảo hiểm tỉ giá đi anh!

Hạng C
13/11/07
841
15.415
93
53
Có gì mà khó, có điều khoản điều chỉnh hàng năm là xong. Hai bên phải tin tưởng nhau là neo theo giá ngoại tệ. Mà kể cả ngoại tệ vài năm cũng sẽ điều chỉnh chứ fix luôn 20 năm?
dạ, rủi ro là đến đợt điều chỉnh tỉ giá họ ko chịu lên giá a ơi.
dạng hợp đồng ghi biến động 5-8% nhưng mỗi năm mà chốt lên hay xuống được 5-8% chắc cũng đàm phán hết 1/2 năm