Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
5/1/13
22
4
3
52
Chào các bác
Em có 1 ý tưởng kinh doanh, em nghĩ ở nước ngoài thì không mới nhưng có lẽ ở VN mình chưa có hoạc chưa chuyên nghiệp nên em mạo muội viết ra mong các bác góp ý nhé.
Em muốn làm một số dịch vụ cho trẻ sơ sinh mới chào đời, bao gồm:

1/ Tặng quà cho khi em bé được sinh ra tại bệnh viện: Công ty sẽ liên kết với các bệnh viện để tặng 1 hộp quà trong đó có tất cả các thứ cần thiết từ: sữa, tã, dầu gội, khăn…kèm theo nhiều cẩm nang cho bé… bao gồm cả catalogue bán hàng( tất cả những sản phẩm này đều được các công ty quảng cáo tài trợ), vì tâm lý một người mẹ mới sinh con lần đầu sẽ rất khó lựa chọn SP cho con mình, và với những món quà được tặng họ sẽ sử dụng, sau đó họ dùng quen sẽ khó thay đổi nhãn hiệu. Đây là 1 phương thức quảng cáo cho các công ty đến tận tay người tiêu dùng.

2/ Bán các sản phẩm cho bé từ áo quần, khăn, yếm…xe nôi, dụng cụ cho trẻ …trên catalogue, có hình ảnh chụp, màu sắc đẹp…giá cả tốt cho các mẹ, có thể phát miễn phí tại các nơi bệnh viện, phòng sanh. Các mẹ có thể mua qua điện thoại hoặc trang web…

3/ Thiết kế quà tặng cho trẻ, dành cho gia đình người thân mừng Bé ra đời( vụ này và vụ may mặc em rành vì em là dân thiết kế thời trang..)

Các bác thấy có khả thi không ? cho em xin ý kiến với
Em có chiến lược hẳn hoi, nhưng viết hết e rằng không tiện, các bác hình dung cái sườn chắc là hiểu ? mong được các góp ý của các bác

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Cũng không có gì đột phá trong lĩnh vực này.
Giờ các showroom dành cho mẹ và bé làm hết mấy chuyện này. Như tui - đàn ông, không rành mấy vụ này lắm, nhưng cứ điện thoại đến showroom nói rằng: vợ tui sắp sanh, thì mọi thứ showroom họ bỏ hết vô 1 giỏ xách, tui chỉ đến trả tiền và mang đi. Hoặc muốn tặng gói này cho nhân viên (có vợ sắp sanh) thì tui cho luôn địa chỉ họ mang đến.
Số 1 thì bản thân làm cha mẹ sẽ dành những cái tốt nhất cho con (nhất là lúc mới sinh) thì không bao giờ họ chịu xài hàng miễn phí.
Số 2: họ đến showroom tha hồ lựa chọn.
Số 3: Cuối cùng cũng phải nằm trên kệ showroom, vậy cứ ra showroom mà lựa. Mà thời buổi bây giờ tặng tiền cho nó thực tế.

Hạng F
20/1/10
5.849
7.280
113
www.viettranyen.com
Tình hình là ở VN thì hơi khó bác chủ ạ, vì các bà mẹ trong suốt mấy tháng mang bầu thì hầu hết thời gian rảnh là để lượn lờ các forum và shop để coi ngó sờ nắn... chứ ko có ai chờ đến khi sanh mới bắt đầu coi catalog đâu.

Nếu tặng quà free thì đảm bảo bà mẹ nào cũng thích nhận cho biết, nhưng nên liên kết với bệnh viện tặng từ khi các bà mẹ còn đi khám thai chứ đừng chờ khi sanh mới tặng bác chủ ạ.

Và cuối cùng OS toàn mấy ông bố thôi, ít các mẹ lắm nên bác vô oép trẻ ranh thì nhận đc nhiều phản hồi hơn.

Chúc bác may mắn và thành công ạ!
Julienkhanh nói:
Chào các bác
Em có 1 ý tưởng kinh doanh, em nghĩ ở nước ngoài thì không mới nhưng có lẽ ở VN mình chưa có hoạc chưa chuyên nghiệp nên em mạo muội viết ra mong các bác góp ý nhé.
Em muốn làm một số dịch vụ cho trẻ sơ sinh mới chào đời, bao gồm:

1/ Tặng quà cho khi em bé được sinh ra tại bệnh viện: Công ty sẽ liên kết với các bệnh viện để tặng 1 hộp quà trong đó có tất cả các thứ cần thiết từ: sữa, tã, dầu gội, khăn…kèm theo nhiều cẩm nang cho bé… bao gồm cả catalogue bán hàng( tất cả những sản phẩm này đều được các công ty quảng cáo tài trợ), vì tâm lý một người mẹ mới sinh con lần đầu sẽ rất khó lựa chọn SP cho con mình, và với những món quà được tặng họ sẽ sử dụng, sau đó họ dùng quen sẽ khó thay đổi nhãn hiệu. Đây là 1 phương thức quảng cáo cho các công ty đến tận tay người tiêu dùng.

2/ Bán các sản phẩm cho bé từ áo quần, khăn, yếm…xe nôi, dụng cụ cho trẻ …trên catalogue, có hình ảnh chụp, màu sắc đẹp…giá cả tốt cho các mẹ, có thể phát miễn phí tại các nơi bệnh viện, phòng sanh. Các mẹ có thể mua qua điện thoại hoặc trang web…

3/ Thiết kế quà tặng cho trẻ, dành cho gia đình người thân mừng Bé ra đời( vụ này và vụ may mặc em rành vì em là dân thiết kế thời trang..)

Các bác thấy có khả thi không ? cho em xin ý kiến với
Em có chiến lược hẳn hoi, nhưng viết hết e rằng không tiện, các bác hình dung cái sườn chắc là hiểu ? mong được các góp ý của các bác

Tập Lái
24/5/12
11
0
0
Bác thử nghiên cứu vụ thời trang trẻ em xem.
1) là chuyên ngành của bác nên dễ thành công hơn
2) phụ huynh bây giờ chịu chi lắm. thời trang trẻ em giá tương đương thậm chí mắc hơn đồ người lớn nữa đó
Mô hình tham khảo: DLS (có cửa hàng ở Lê Thánh Tôn) của 1 VK Pháp.
Petit Soiree ở Nguyễn Trãi

Tập Lái
7/12/12
11
0
0
Em nghĩ giờ có dv nào đào tạo các cô/chị nuôi đẻ chuyên nghiệp uy tín thì cũng ok lắm. Vợ chồng trẻ ở tp nhiều gia đình neo người, rất chịu chi cho dv này.

UMG
Hạng B2
10/2/12
429
1
16
@ bác chủ: em đã từng suy nghĩ trùng ý, có chút ngâm kíu sơ bộ về kế hoạch này, hàng sơ sinh em còn định sx từ vải kháng khuẩn cơ, bữa nào bác rảnh cho em cái hẹn cafe xem mình hợp tác hay có thể giúp bác phần ngâm kíu mà em đã thực hiện (hơi cũ 2007)

Tập Lái
5/1/13
22
4
3
52
Chào các bác, cuối tuần rồi em đi lặn biển... nên không vô tiếp chuyện các bác. Cảm ơn các bác các mợ rất nhiều...Lý do mà em tính làm đồ sơ sinh vì khi em vào bệnh viện Từ Dủ thăm 1 người bạn sanh, em không ngờ mức độ quá tải đến như thế, em cũng khảo sát 1 vòng các bệnh viện phụ sản, thì thấy đúng là nhu cầu quá nhiều, trong khi đầu tư cho sản phẩm của trẻ em nhất là những thứ liên quan đến vải vóc, áo quần thì không đa dạng, ít chọn lựa cho bé. Các bác ở nước ngoài chắc chắn sẽ có chung cảm nhận như em. Trong khi em làm hàng sơ sinh xuất đi nước ngoài với rất nhiều mẫu mã đa dạng từ áo, yếm nón, găng tay, khăn, thú nhồi bông, drap trải giường cho bé... tất cả đều rất đúng tiêu chuẩn và có phong cách thời trang... chứ không phải chỉ để che thân...Một điều em nghĩ sẽ thành công vì giá thành em sản xuất chất lượng cao nhưng ....rất rẻ rẻ rẻ (vì mình may số lượng lớn)
Em dự định chỉ bán trên catalogue thôi, và em sẽ phát trong các bệnh viện phụ sản, như vậy các mẹ sẽ tha hồ chọn lựa mẫu mã... rồi allo đặt hàng.

@ Bác Ba Văn: Chuyện bán đồ dùng trẻ sơ sinh em nghĩ đúng là chảng có gì đột phá, vì trẻ con sinh ra từ xửa từ xưa, nên có nhu cầu có ắt phải có cung. Em cũng khoái cách làm của bác khi vợ bác sanh ah, và em muốn kiếm mấy khách như bác và em sẽ gởi catalogue để bác tha hồ ngắm sản phẩm, lựa chọn thoải mái và em đem đến tận tay cho bác...khi nào nhà bác có tin vui mới nhớ cho em biết để em chuẩn bị nhé...
@ Mợ Nắng: em rất vui được tiếp chuyện với mợ, cảm ơn mợ, em sẽ nghe lời khuyên của mợ...
@ Bác Caterer: Em cũng có thử làm đồ trẻ em rồi đó bác, nhưng sau khi nghiên cứu em thấy không khả thi, mục đích của em là không muốn làm hàng bán giá quá cao vì tâm ly chung họ không muốn bỏ tiền quá nhiều cho con nít vì nó mau lớn, một số sẵng sàng chi thì mình cũng phải trả tiền thuê mặt bằng khá cao để đúng dẳng cấp
@Bác UMG: Nhất trí với bác, em cũng mới có ý tưởng thôi, chưa bắt tay gì nhiều, khi nào bác định đi qua khu The Manor ( Bình Thạnh) thì hú em nhé, em mời bác uống cafe Hightland dưới chân nhà em ợ...

Hạng B2
20/3/13
170
65
28
[font="arial,helvetica,sans-serif"]@Bác chủ: gửi cho mình cái catalogue vào mail: [email protected]. Gấu nhà mình gần cuối tháng 6 bể chum.[/font]

em đồng quan điểm với bác
Ba Văn nói:
Cũng không có gì đột phá trong lĩnh vực này.
Giờ các showroom dành cho mẹ và bé làm hết mấy chuyện này. Như tui - đàn ông, không rành mấy vụ này lắm, nhưng cứ điện thoại đến showroom nói rằng: vợ tui sắp sanh, thì mọi thứ showroom họ bỏ hết vô 1 giỏ xách, tui chỉ đến trả tiền và mang đi. Hoặc muốn tặng gói này cho nhân viên (có vợ sắp sanh) thì tui cho luôn địa chỉ họ mang đến.
Số 1 thì bản thân làm cha mẹ sẽ dành những cái tốt nhất cho con (nhất là lúc mới sinh) thì không bao giờ họ chịu xài hàng miễn phí.
Số 2: họ đến showroom tha hồ lựa chọn.
Số 3: Cuối cùng cũng phải nằm trên kệ showroom, vậy cứ ra showroom mà lựa. Mà thời buổi bây giờ tặng tiền cho nó thực tế.

Status
Không mở trả lời sau này.