Hạng B2
19/12/11
107
58
28
Kính chào các bác, em đang định mua xe lần đầu, hiện đang nhắm đến con civic 2009 2.0 của bạn em lên đời. Rất kỹ tính trong việc xe cộ. Giá tốt so với thị trường nhưng có 1 điểm sau em hơi ngại:
Trước đây (khoảng năm 2010-2011 gì đó) xe bị húc đít và cắm đầu vào xe trước (đâm liên hoàn) bị hư phần đầu nhưng không sâu lắm (bạn em mô tả như vậy) và đã đưa vào sửa chữa và thay thế linh kiện chính hãng (cái gì liên quan là thay hết ko kể còn sử dụng được hay không) hết khoảng 200tr. Vì muốn an tâm sử dụng.
Từ đó đến nay thì bạn em vẫn sử dụng bình thường, bảo đưỡng định kì, bảo quản xe tốt (vì kỹ tính).
Theo các bác thì em có nên lấy em này hay ko, có ảnh hưởng gì sau này ko??? Vì cũng hơi phân vân vụ này và giá thì giá bạn bè để lại cho nhau.
Kính mong các bác góp ý thêm giúp em ạ.

Hạng B2
19/12/11
107
58
28
Theo em thì với giá tiền mua Civic 2009 thì bác nên mua City 2015 mới 100% về chạy cho yên tâm hơn.
Có mấy lí do để em ko chọn City 2015:
1. Nội thất tối thiểu
2. số sàn (vì số tự động là 549 chưa lăn bánh)
3. Động cơ 1.5, ko có camera de....
4. Giá bạn em đề xuất vẫn còn thấp hơn bản số sàn nữa bác ợ.

• Like
Reactions: love_arsenal
Hạng C
6/1/15
623
1.080
93
Sài Gòn
benkhang.500px.com
Có mấy lí do để em ko chọn City 2015:
1. Nội thất tối thiểu
2. số sàn (vì số tự động là 549 chưa lăn bánh)
3. Động cơ 1.5, ko có camera de....
4. Giá bạn em đề xuất vẫn còn thấp hơn bản số sàn nữa bác ợ.

1. Em đồng ý là option của City không như Civic (dĩ nhiên) nhưng nếu thích thì có thể trang bị thêm.
2. City có AT với hộp số CVT.
3. Động cơ 1.5 nhưng không chạy yếu như nhiều người chưa chạy thử City nghỉ và City đề-pa rất bốc. Camra de cũng có thể trang bị thêm.
4. Em chưa biết đã chạy bao nhiêu Km, nhưng đời 2009 thì với em đã qua gần 6 năm, giá này cũng hợp lý.

Em nêu vài cái ưu khi mua xe mới vs. mua xe cũ (đời cũ) để bác tham khảo thử:

a. Mua xe mới 100% đập hộp vẫn cho bác cảm giác sướng hơn, an toàn và yên tâm hơn.
b. Có Bảo Hành chính hãng 3 năm.
c. Hộp số CVT với công nghệ mới Earth-dream tiết kiệm xăng.
d. Cái "huông" và cái "không may" có thể có của xe củ, màu xe không hợp tính cách (hay phong thủy) cho người chủ mới.
e. Sau 3 năm hết thời hạn BH chính hãng, xe City của bác nhìn vẫn đẹp hơn Civic 2009.

Còn những cái lặt vặt như: đăng kiểm 12 tháng/lần cho xe cũ, kiểu dáng cũ (theo em không đẹp), hao xăng hơn, đã bị sửa chữa nặng, v.v... thì tùy quan điểm mỗi người thích hay không thích.

Quan điểm cá nhân em thì mình bỏ ra số tiền không nhỏ (nửa tỷ đồng) để mua xe 2nd (đời lại xưa 2009) thì hơi phí, trong khi có thể trả góp thêm tí mua xe mới 100%.

Vài góp ý cá nhân và chúc bác mau có quyết định lựa chọn Vợ 2 vừa ý và hạnh phúc với lựa chọn của mình.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
19/12/11
107
58
28
Cám ơn bác Ben. Quả thật là vì cái lý do trên mà em phân vân chứ xe nhìn còn rất ok. Và em cũng hỏi kỹ rồi (chưa test hãng) thì xe bị hư két nước và phần lọc gió phía trước nhưng ông này kỹ tính mà lại "có điều kiện" nên thay cả cụm luôn, thành ra số tiền lên tới 200 củ.
Qua ý kiến đóng góp của bác thì có lẽ em cũng nên suy nghĩ lại, từ từ rồi quyết định. Vì dù gì cũng bỏ ra 1 số tiền lớn. Ngoài ra xe cộ cũng là 1 cái "duyên" nữa!
1 lần nữa em xin cám ơn bác vì đã bỏ công ngồi gõ để em được mở mang thêm! :3dtanghoa:

• Like
Reactions: Ben Khang
Hạng D
14/8/14
1.435
895
113
Nếu chi hư két nước thì không vấn đề gì? chỉ sợ bị đụng sắtxi gì đó, chủ yếu xem xe ntn? giá cả ra sao , chắc sẽ mềm vì dù gì xe cũng bị va chạm rồi, kiểm tra tổng thể cả cửa xe nữa. chúc bạn mua được xe vừa ý

• Like
Reactions: hoa_tèo
Hạng D
18/3/15
2.028
754
113
36
Cám ơn bác Ben. Quả thật là vì cái lý do trên mà em phân vân chứ xe nhìn còn rất ok. Và em cũng hỏi kỹ rồi (chưa test hãng) thì xe bị hư két nước và phần lọc gió phía trước nhưng ông này kỹ tính mà lại "có điều kiện" nên thay cả cụm luôn, thành ra số tiền lên tới 200 củ.
Qua ý kiến đóng góp của bác thì có lẽ em cũng nên suy nghĩ lại, từ từ rồi quyết định. Vì dù gì cũng bỏ ra 1 số tiền lớn. Ngoài ra xe cộ cũng là 1 cái "duyên" nữa!
1 lần nữa em xin cám ơn bác vì đã bỏ công ngồi gõ để em được mở mang thêm! :3dtanghoa:
em nghĩ ko sao đâu bác ạ,but em van nghieng về em new hơn

• Like
Reactions: hoa_tèo