Tập Lái
18/3/18
11
3
3
27
Hiện tại em đi số tự động, sắp tới em sẽ có chuyến lên Đà Lạt, và em muốn hỏi ACE là mình đi số như thế nào cho an toàn lúc lên và xuống đèo ạ. Em cám ơn!

• Like
Reactions: amatur
Hạng D
8/5/16
2.226
5.956
113
Google như vầy, đọc mệt nghỉ: “kinh nghiệm đi đèo site:eek:tosaigon.com”.

Chúc bác chủ có chuyến đi thú vị.

• Like
Reactions: nguyenhoanglam96
HNS confirmed
Hạng B1
24/3/10
96
158
33
Lên đèo cứ để D mà chạy, xuống thì tốt nhất sử dụng số tay, bác chủ đi số nào mà cảm thấy làm chủ được tay lái. Đừng để số nhỏ mà đạp ga lớn nha bác sẽ ảnh hưởng hộp số.

Tập Lái
12/2/16
24
27
13
Bạn vào google và gõ "đi đèo lên số nào xuống số nấy" sẽ nhận được chỉ dẫn chi tiết :cool:
Mình chỉ tóm ý câu trên là lúc leo đèo bạn phải xài số 1 mới leo nổi thì lúc đổ đèo cũng phải để số 1 mà xuống, trường hợp leo đèo chỉ để D mà xe leo vô tư thì lúc đổ đèo yên tâm để D mà chạy :)
P/S: Câu thần chú trên vẫn đúng trong trường hợp xe leo được đèo với số R thì lúc đổ đèo chắc chắn sẽ phải để là R :D:p:D

• Like
Reactions: lazzy_vn
Hạng D
1/7/16
1.010
4.878
113
Ảnh đi xe tự động mà cách anh cứ bài cũ "lên số nào xuống số ấy" hoài ...

Lên đèo: cứ D mà táng, đèo bảo lộc ~10km thôi, 20~25 phút là hết đèo. Lần đầu đi thì đừng vượt trên đèo, trừ khi gặp tải/cont bò siêu chậm, chỉ vượt khi phía trước cực thoáng + ko có xe ngược chiều.

Xuống đèo:
1. Thật ra thì con M6 của anh (hehe the avatar) cứ D và thắng cũng dc, ko sợ "cháy bố" như mấy xe tải 30-40 tấn, 10 năm tuổi đâu :). Đừng chạy nhanh quá thôi, nguy hiểm và người đi cũng mệt :)

2. Có thể chuyển qua chế độ manual, xe đang xuống dốc, anh cảm thấy nhanh, muốn chậm lại thì rà thắng 1 cái, xong rồi gạt cần số trả về 1 cấp, tua máy sẽ lên ghì xe lại mà ko cần thắng nữa, nếu vẫn cảm thấy nhanh thì trả về thêm 1 cấp nữa thế thôi. Khi hết dốc, thì nhớ tăng số trở lại ko thôi chạy tua cao ráng chịu :)

• Like
Reactions: bibebobongbau
Hạng B2
17/4/15
412
747
93
43
P/S: Câu thần chú trên vẫn đúng trong trường hợp xe leo được đèo với số R thì lúc đổ đèo chắc chắn sẽ phải để là R :D:p:D
Bữa nào rảnh, anh cho em theo bổ túc với...:D

• Like
Reactions: ssgn
Hạng C
27/11/17
686
418
63
55
Đường Đà Lạt giờ cũng ổn lắm bác. Cứ chạy tà tà ngắm hoa ngắm cảnh bác ạ. Vài khúc quanh chịu khó chạy D là ổn
Enjoy Đà Lạt nhé. Bác cho tôi thăm Thung Lũng Tình Yêu nhé. Ngã ba đó đã một thời bóng rổ
Ôi nhờ câu hỏi của bác mà ăn mày dĩ vãng chút