Tập Lái
19/12/18
39
10
15
26
Hộp số tự động có những ưu điểm như: dễ thao tác, thoải mái, không cần phải tập trung quá nhiều vào việc chuyển số, gạc cần số như thế nào, người lái dành nhiều thời gian hơn vào việc lái xe. Tuy nhiên, bên cạnh những ưu điểm đó vẫn tồn tại một số khuyết điểm nhất định như: mức tiêu hao nhiên liệu nhiều hơn, người lái không chủ động kiểm soát vận tốc của chiếc xe,... Vậy đâu là cách lái xe số tự động an toàn và tiết kiện xăng?
-9i1FGl6_1AEoQwpqE3PMNwACS34-Fh1MZHibvOiXP0HI7MmJZ652rDsL1sc07zRJdfw9nOpbWvNUKUZp1augqeO6V5dc3eNjZTXmMTE8yXeiULRk4pslvyvLaBUsgV8VjJh1mW7

lưu ý lái xe an toàn:
  • Ngay trước khi khởi động động cơ, bạn phải thực hiện thao tác: đạp hết bàn đạp phanh, đặt cần số ở vị trí “P”, kéo phanh tay.​
  • Luôn đạp phanh khi chuyển cần số sang vị trí khác. Đừng bao giờ đặt chân lên bàn đạp ga khi đang chuyển cần số từ vị trí “P” hoặc “N” sang bất kỳ vị trí nào khác trên cần số.​
  • Không nên ấn nút khóa trên cần số thường xuyên, bởi vì cần số có thể vô tình chuyển qua vị trí “R”.​
  • Không nên chuyển cần số sang vị trí “N” khi xe đang di chuyển. Tai nạn nghiêm trọng có thể xảy ra trong trường hợp bạn vô tình chuyển cần số về vị trí “P” hoặc “R” hoặc do xe không được phanh bằng động cơ.​
Xem thêm:
cách kiểm tra, sữa chữa thay thế hệ thống giảm xóc xe ô tô
kiểm tra và cách khắc phục các lỗi thường gặp của hệ thống phanh ô tô.

f7ciJ66X6AsGeSwiwsQA9Dr8pJL8FmNc62qxSdKyg6IPn7M-uGDDTmGOkQ5AByBR1DiNR4UZ4Zr6k07C0e-vAks0FrAyapRPrzyDesDE2HLjocnq0x80_DKR2PD0Bysr78gKVvZR
  • Hãy luôn đặt chân lên bàn đạp phanh khi chuyển số sang vị trí “N” hoặc chuyển từ vị trí “N” sang vị trí khác để tránh nguy cơ mất điều khiển.​
  • Nếu đèn báo vị trị cần số nhấp nháy khi bạn đang lái xe, có thể có lỗi ở hộp số tự động. Hãy mang xe đến xưởng dịch vụ để được kiểm tra càng sớm càng tốt.​
  • Đạp hết bàn đạp phanh để ngăn xe tiến về phía trước trước khi chuyển vị trí cần số khi động cơ đang hoạt động và xe đứng yên. Xe sẽ bắt đầu di chuyển khi vào số, đặc biệt là khi tốc độ động cơ tăng cao, ở chế độ cầm chừng cao (khi máy nguội) hoặc khi điều hòa được bật. Chỉ nên nhả phanh khi bạn đã sẵn sàng để lái xe đi.​
  • Luôn sử dụng chân phải để đạp phanh. Sử dụng chân trái khi đạp phanh có thể làm giảm phản xạ phanh trong trường hợp khẩn cấp.​
  • Để tránh tăng tốc đột ngột, đừng bao giờ đạp ga khi chuyển cần số từ vị trí “P” hoặc “N”.​
  • Nếu bạn đạp chân ga và chân phanh cùng lúc sẽ làm ảnh hưởng đến hiệu quả phanh và gây hư hỏng các bộ phận của phanh đặc biệt là má phanh.​
  • Không nên đạp ga khi bàn đạp phanh đang được nhấn và xe đang dừng vì có thể gây hư hỏng hộp số tự động.​
  • Tránh mang dép khi lái xe bởi vì quay dép hoặc đế dép có thể móc vào bàn đạp ga hoặc bàn đạp phanh gây cản trở việc điều khiển xe.​
lưu ý lái xe tiết kiệm xăng:
dcDp8Xxy6wij6WKFGqVahblT60moyda09Z8GdDdsdLqp9wAqpV9fmkWhUoEJ0hP9vF65TKz1bShxqUXIxwv1JHZMYI27Xui70bvFcvVCQqqlwz9RprVpCwcumGaWsftjSiFMaXyF
  • duy trì vận tốc với vòng tua phù hợp. Tùy từng loại xe mà bạn nên lựa chọn vòng tua phù hợp để tránh động cơ phải tải trọng lượng nặng hơn bình thường.​
  • KHi đổ đèo hạn chế giảm tốc bằng phanh rồi tăng tốc bằng cách nhấn gas khi tốc độ di chuyển chậm. Như vậy, động cơ sẽ ngốn một lượng lớn nhiên liệu khi bạn nhấn gas để tăng tốc. Tốt nhất bạn nên sữ dụng kết hợp phanh động cơ, để máy làm việc vẫn đều đặn, khi cần thiết có thể phanh hẳn hoặc tăng tốc mà không tốn nhiều nhiên liệu.​
  • Không nên giữ cần số ở số "N" khi xe chuyển động tự do (không Gas). Như đã nói ở trên, để đảm bảo an toàn tránh những tai nạn không đáng có khi xe mất lực phanh động cơ thì căn bản là khi cần số đang ở "D" mà bạn không đạp gas là hệ thống của xe đã tự hiểu xe lăn bánh theo quán tính và tự động điều chỉnh lượng xăng phun vào buồng đốt, chính xác là xe đang tiết kiệm xăng.​

Tập Lái
16/10/18
3
0
1
41
Chào các bác, xe em honda city 2018 1.5 cvt bản thường, nsx báo 6,1l/100km đường hỗn hợp mà sao em cứ chạy lên 7,1l. Xót quá các bác ạ. Các bác có kinh nghiệm gì tiết kiệm xăng chia sẻ giúp em với, em mới lái 3 tháng nay thôi ạ.

Hạng B2
16/8/17
450
287
63
44
Chào các bác, xe em honda city 2018 1.5 cvt bản thường, nsx báo 6,1l/100km đường hỗn hợp mà sao em cứ chạy lên 7,1l. Xót quá các bác ạ. Các bác có kinh nghiệm gì tiết kiệm xăng chia sẻ giúp em với, em mới lái 3 tháng nay thôi ạ.
Đó là công bố của nhà sản xuất thôi, thực tế nó lại tuỳ thuộc vào cung đường và cách chạy.
Trung bình City rơi vào khoảng 8l đường TP là cao lắm rồi, còn xa lộ khoảng 5,5l có bác chạy dưới 5 lít luôn.
Xe mới bác chạy qua khoảng 5000km bảo dưỡng sẽ đỡ hơn, với lại 1 vài lít xăng có đáng bao nhiêu đâu bác, vài ly cafe thôi í mà, đừng quan tâm lắm. Khi nào nó trên 10l thì ta đổi xe .

Hạng B2
12/1/19
217
166
61
Đó là công bố của nhà sản xuất thôi, thực tế nó lại tuỳ thuộc vào cung đường và cách chạy.
Trung bình City rơi vào khoảng 8l đường TP là cao lắm rồi, còn xa lộ khoảng 5,5l có bác chạy dưới 5 lít luôn.
Xe mới bác chạy qua khoảng 5000km bảo dưỡng sẽ đỡ hơn, với lại 1 vài lít xăng có đáng bao nhiêu đâu bác, vài ly cafe thôi í mà, đừng quan tâm lắm. Khi nào nó trên 10l thì ta đổi xe .

Thêm có 1 2 lít thì tầm 30k -40k chứ nhiêu bác...quan tâm quá làm gì cho mệt, thoải mái đi bác êi

Hạng B2
8/10/18
358
309
70
37
xe em chạy phố toàn báo 13-16l/100km máy V6 3.0 :D, chẳng quan tâm mấy.

Hạng B1
26/8/17
77
12
15
36
nghe thiên hạ đồn tự động hao xăng hơn số sàn hả các bác

Hạng B2
12/1/19
217
166
61
nghe thiên hạ đồn tự động hao xăng hơn số sàn hả các bác
Đừng nghe đồn bác ơi,
đi xa xa mướn mỗi lần 1 xe, cùng khoảng cách và chạy thử biết chênh nhau bao nhiêu rồi lúc đó ra quyết định bác. :)

Hạng B1
26/8/17
77
12
15
36
Đừng nghe đồn bác ơi,
đi xa xa mướn mỗi lần 1 xe, cùng khoảng cách và chạy thử biết chênh nhau bao nhiêu rồi lúc đó ra quyết định bác. :)
đang phân vân lắm bác ạ, nên mua xe số sàn hay tự động á mà

Hạng B2
16/8/17
450
287
63
44
đang phân vân lắm bác ạ, nên mua xe số sàn hay tự động á mà
Giờ này mua xe số sàn làm gì, chỉ siêu xe hay xe tải thì nên mua.
Xe mục đích sử dụng của bác là gì? ai bảo AT hao xăng thì xem lại, Vios,City đường trường khoảng 5,5l là nhiều lắm rồi.
Muốn chạy bốc thử xài lẫy giả lập số sàn xem, cũng chất lắm bác ạ.
At cho nó nhàn cái chân.

Hạng B1
26/8/17
57
11
8
42
Giờ này mua xe số sàn làm gì, chỉ siêu xe hay xe tải thì nên mua.
Xe mục đích sử dụng của bác là gì? ai bảo AT hao xăng thì xem lại, Vios,City đường trường khoảng 5,5l là nhiều lắm rồi.
Muốn chạy bốc thử xài lẫy giả lập số sàn xem, cũng chất lắm bác ạ.
At cho nó nhàn cái chân.
Dạo này xe điên toàn tự động bác ạ