Tập Lái
14/8/04
14
0
0
Bác nào có kinh nghiệm về mua xe cũ fiat siena ELX xin chỉ cho tôi biết với. Tôi đang muốn tham gia vào "gia đình Fiat" đây, xin cám ơn các bác.

Hạng B2
4/11/03
431
4
16
Fr
img69.photobucket.com
RE: kinh nghiệm mua xe fiat siena ELX cũ

-Thứ nhất em muốn hỏi bác là bác đã "trong tầm ngắm" ẻm second hand nào chưa?

-Về kinh nghiệm mua xe quả thật hơi khó vì bọn em đang chạy và mua brand-new nên cũng chẳng rõ,theo em thì bác nên làm như sau (từ nội thất đến hoạt động bác nhé)

1-Do điều kiện thời tiết Việt Nam (nóng vãi "pee" con gà mái ạ),nên doăng cao su của của nó hơi có vấn đề,cụ thể em sẽ post ảnh cho bác sau->kiểm tra các doăng cao su
2-Đóng các của có cảm giác hút vào là ổn + kiểm tra 2 ghế trên "lên lên xuống xuống" thoải mái cũng ổn luôn
3-Do model ELX có 2 cửa điện trên + 2 cửa quay sau,bác kiểm tra xem kính điện hoạt động còn tốt ko,quay kính sau xem có kẹt hay hỏng hóc gì không.
4-Bây giờ đến vấn đề ghế + sàn (do xe em ghế + sàn đã bọc simili nên ko rõ sau một thời gian sử dụng nó sẽ như thế nào,để hỏi mấy bác khác xem),tuy nhiên là đập vào là...bụi bay tứ phía.
Băng ghế sau bác thử gập vào xem còn khít các lãy hay không,vì thông thường đi gia đình rất hiếm khi phải gập cái băng ghế sau lắm (phòng trừ xe chở lậu,phải gập ghế sau vào :D)
5-Đến phần ngồi vào ghế lái,bác kiểm tra :
_Volang rất đầm,còi bấm nhẹ,bấm đâu cũng kêu,nâng độ cao thấp nhẹ nhàng (ko quan trọng nắm bác nhỉ),các công tắc điều khiển đèn,xi nhan,gạt mưa....
_Các nút điều khiển,bác cứ gạt lên gạt xuống ; quay lên quay xuống đi cho chắc ăn.
_Cửa gió điều hòa không bị lỏng (khó nỏi nhỉ)
....
6-về phần bên ngoài thì em chịu rồi,bác phải có xe cụ thể em mới có thế bàn luận được,nói chung thì toàn bộ xe cứ một màu là được rồi (ELX có :trắng,xanh vỏ dưa,nhũ bạc,xám xanh và đỏ bóc đô)

hết phần 1,mệt thế [&:]

Tập Lái
14/8/04
14
0
0

cám ơn bác fiateds, tôi định nhắm em siena ELX 1.3 2002 hoặc 2003 màu trắng hoặc nhũ bạc. thấy các bác cũng vui với mấy em siena nên tôi cũng thấy thích. về máy thì sao hả bác. thấy trên báo giao giá khoảng 11.8 - 12.5 k có được không bác. nếu xe mới chạy <20.000km thì còn được không. nghe nói hay hư quạt gió và đồ lặt vặt phải không các bác. phụ tùng em fiat có đắt không bác.? Tui ở tp.hcm, xin hỏi địa chỉ và giờ sinh hoạt của "gia đình fiat" các bác chỉ giáo dùm. cám ơn bác fiateds và các bác nhiều.

Tập Lái
21/6/04
4
0
0

Đợi phần 2 của bác FiatEDs mà sao lâu thế
bác ở Hà nội hay sài gòn, lúc nào mua có lẽ nhờ bác coi hộ nh

Hạng B2
4/11/03
431
4
16
Fr
img69.photobucket.com

Ấy,phần 2 là phần hoạt động nên em muốn xem cho kỹ rồi thông báo các bác sau ! Em ở Hà Lội

Tập Lái
14/8/04
14
0
0

giữa con siena exl 1.3 và 1.6 thì nên chọn con nào? bác nào ó thể cho biết với. màu nào thì chấp nhận được?

Hạng B2
4/11/03
431
4
16
Fr
img69.photobucket.com

Em xin lỗi bác nhé,thực ra bây giờ em ngẫm lại cũng thấy chả có phần 2 đâu vì
_Ko hiểu thế nào chứ anh chàng Siena này khác hẳn vơi ông anh Tempra,bền lắm,chạy 3 vạn rồi mà vẫn....như mới (xước xác em ko tính nhé ;)).Máy móc cũng ko thấy hiện tượng gì mà em thì là vua phá đấy chứ (tuổi trẻ khám phà mà các bác)

Cho nên em khuyên các bác cứ ngắm một em xe đi,cho em biết số km của nó,em sẽ ngâm cứu so sánh với xe nhà em chạy ok? + xem sổ bảo hành của nó xem có vào hãng bảo dưỡng định kỳ kô !

Còn về giữa Fiat 1.3 và 1.6,em đều đã từng đi cả 2 và có nhận xét sau :
1.6 hay hỏng bướm ga (theo bác gmd),kén cơm chọn canh (xăng-đặc điểm xe châu Âu muh),thêm nhiều tiêu chuẩn,nhưng đúng là khi bật điều hòa,1.6 khoẻ hơn hẳn 1.3
=>về lâu về dài các bác cứ lấy 1.3 là được rồi,đủ một gia đình,bé nhỏ xinh xinh,tiết kiệm nữa !
Về màu thì nhũ bạc là....đẹp nhất bác ptson nhỉ? (quái lạ,cái bác này đi đâu mà mất hút thế)

Chúc các bác tìm được con xe như ý !

Tập Lái
14/8/04
14
0
0

cám ơn bác fiateds. bác cho hỏi thêm máy lạnh siena 1.3 khi đi thời tiết buổi trưa (sài gòn hoặc tháng 6 hà nội)có đủ mát không? chấp nhận được không?

Hạng B2
4/11/03
431
4
16
Fr
img69.photobucket.com

thực ra thì điều hòa cũng đâu đến nỗi tệ lắm,cũng khá mát mẻ,ít ra thì ko phải là "có cũng như không" ! nhiều lúc bật,đảm bảo các bác còn kêu lạnh ấy chứ,ắt xì,em cũng đang cúm vì ngồi điều hòa đây ! nếu bác ở trong Nam thì không bao giờ phải bật nóng,chứ ngoài bắc,nhiều khi 10 độ,bật sưởi lên mà đã chẩy mỡ rùi !
Bác cứ xem xét em ý đi,đảm bảo bác sẽ thích ngay thôi !

Hạng B2
5/5/04
101
2
18

Nếu bác cố lên con 1.6 thì hay hơn đấy vì nó nhiều đồ chơi hơn. Có cả kính điện và gương điện phía cửa sau, khóa điều khiển từ xa, ổ CD, lốp to hơn, spoiler... Hồi năm ngoái, tôi và ông bạn chung nhau mua con 1.6 là 15.7k so với con 1.3 là 13.4 k. Chênh nhau có 2.3 k mà hơn nhiều thứ lắm. Cũng đắn đo rồi mới chọn đấy.

Bệnh rồ ga của 1.6 thì ai đi con này cũng biết. Quạt dừng lại kêu rất to là cái thứ hai. Điều hòa cũng được song không được lạnh sâu như con Spectra tôi đang đi và quạt kêu to hơn.

Nhưng nhìn chung với giá 13.4 k của năm ngoái thì tôi chọn con 1.3 này hơn con Lanos vì vỏ, máy Fiat khá chắc chắn.