Hạng B1
21/5/04
54
0
0
49
Vietnam
Em đã được đi xem lễ ra mắt của Lacetti tại Hà nội có cả giám đốc điều hành của GM đọc diễn văn, rất chi là hoành tráng. Từ đó đến nay rất phân vân chọn lựa giữa Spectra và EX(Lacetti 1.6). Nói thật về giá tiền thì Kia ăn đứt (18.8k sau khi đã trừ hoa hồng) mà đồ chơi thì quá đầy đủ, chỉ tội cái gầm thấp và mặt trước theo ngu ý của em quá xấu. Còn DW thì được cái dáng đẹp nội thất rộng rãi nhưng đồ chơi thì quá tệ đã thế lại đắt hon hẳn 1k tiền Mỹ. Về máy thì cái nào hơn và tầm tiền như vậy thì nên lấy con nào, các bác cho em lời khuyên với. Em có thằng bạn người Hàn nó bảo ở bên đó về ô tô nhất Hyundai- nhì Kia-thứ ba mới đến Daewoo không biết có đúng không?

O.S.P.D
6/3/04
1.751
18
38
Làng Vũ Đại
đúng đấy bác ạh. Ở Thái lan không thấy cái Deawoo nào toàn Huyndai thôi. Em ngồi Sonata chạy 120 km mà chẳng thấy gì, yên tâm lắm chứ nó không bay bay như Deawoo đâu.
Xe Spectra thì tham khảo thêm bác hoanglam day

LPL
O.S.P.D
25/9/03
864
18
18
Saigon - Vietnam
Mình thấy Daewoo hay Kia gì cũng vậy! các bác taxi chạy hà rầm ngoài đường đấy có sao đâu? Tui đã từng thấy chiếc Kia Price chạy taxi mới có 1 năm mà đạt 78,000 km, 1 chiếc Lanos 1 năm taxi đạt 52,000 km. Do đó công nghệ Mỹ (GM) gì đó chỉ là cái "tiếng" thôi

Nếu thời điểm này có mua tui chọn Lacetti thay vì chọn Spectra. Còn nếu thời điểm tháng 10/2003 thì tui chọn Spectra thay vì chọn Lanos hoặc Nubira. Vì tiền thì chúng ngang ngửa nhau, máy móc theo thực tế chứng minh thì cũng 9/10 gì đấy! Nhưng năm sản xuất thì chọn em nào càng trẻ, càng ít tuổi càng tốt.

Hạng D
6/4/04
1.879
4
38
51
OS-Pasteur
Tôi ko hiểu tại sao các bác cứ phải "lăn tăn" động cơ rồi công nghệ này nọ kia.
Thực tế ở VN mình chạy được 60km/h là hãn hữu lắm. Động cơ thì có thấy xe nào bị hỏng trước 5,7 năm đâu.
Cái quan trọng nhất mà cánh tài chúng ta cần quan tâm ở VN là khung gầm, bộ giò và phần cao su nhựa. Tôi thấy mấy xe HQ chạy 1 năm kêu lọc xọc ở đâu ko ai biết nhưng mà cũng hơi nhức đầu... vậy mấy bác đi xe HQ chú ý giữ gìn và cũng thông cảm bỏ qua cho nghe! Phần ống, roăng nhựa và cao su cũng vậy: để xe phơi nắng vài bữa là có thể chảy nước liền...

Lơ Xe
6/6/04
15.562
12.404
113
Vietnam
www.otosaigon.com
Hoanglam nói đúng ý tui đó [8D] . Tuy nhiên, tui không phải lựu chọn giữa 2 chiếc này, vì tôi chỉ nga('m used car thôi (không biết hoanglam có muốn chia tay với spectra của bác chưa ;) )

LPL
O.S.P.D
25/9/03
864
18
18
Saigon - Vietnam
to bman:

Tui cũng đồng ý với bác là khung gầm là cái khá quan trọng của xe nhưng cái đó thì chịu làm sao kiểm tra được chỉ nghe loáng thoáng "đồn" thôi. Theo tôi nghe đồn thì khung gầm của tất cả các xe ở VN đều là hàng "nội địa hoá" vậy thì chắc chất lượng là 7/10 hay 8/10.

Còn phần cao su nhựa thì nói thật dàn xe toyota của tui làm xấu ìn và cũng phải thay (lý do là công nghệ sx gì đấy) sau 2 năm chạy.

Xe chạy có ngon hay không? có kêu lọc xọc gì đấy phụ thuộc vào tài xế rất nhiều. Cứ ổ gà, đường mấp mô mà phan rầm rầm thì xe nào chịu nổi. Bác nói xe HQ chạy 1 năm là....gì đó thì hôm nào mời bác chạy thử em gái nhà quê của tui (cũng xém được 1 năm rồi đấy) hi vọng là bác sẽ thay đổi 1 tí quan điểm cá nhân

LPL
O.S.P.D
25/9/03
864
18
18
Saigon - Vietnam
To minicooper: Tui vẫn đang chung thủy với em gái nhà wê HQ lắm. Không biết bác ngắm "used car" là loại nào nếu gặp thì tui hê lên cho bác

Hạng D
6/4/04
1.879
4
38
51
OS-Pasteur
Tôi biết ngay là phát biểu bậy bạ như vậy sẽ bị 1 số bác cho vào sổ đen mà... :D:D:D
Thôi thì các bác thông cảm nhé! Tại vì tôi đi nhiều xe HQ của cánh bạn bè đâm ra có thành kiến như vậy... Có thể là hơi quá khắt khe!
Đồng ý là xe xuống cấp nhiều là do lái xe. Tuy nhiên nếu cùng 1 điều kiện thì rõ ràng là xe HQ xuống cấp nhanh hơn xe Nhật. Ý tôi chỉ có vậy thôi!

O.S.P.D
6/3/04
1.751
18
38
Làng Vũ Đại
Bác Bman chỉ được cái nói đúng thôi.
Bác xem HQ và Nhật tieu chuẩn chất lượng của chúng nó khác nhau lắm chứ.
Nhưng theo tôi thì hiện nay công nghệ chế tạo giữa các nước không chênh lệch nhiều nữa đâu. Mỗi hãng có một thế mạnh riêng.
Và một phần không nhỏ đóng góp cho việc tiêu thụ sản phẩm của từng nước là thói quen tiêu dùng thoí quen tiêu dùng của từng nứơc đó thôi (VD: Việt nam thích Toyota còn thái lan thích Honda)
Nên theo em các bác đừng tranh luận là xe nào tốt hay xấu mà chỉ nên góp ý cho nhau là với số tiền đó mua xe đó có hợp lý hay không thôi. Vì đụng đến vợ hai của người ta là người ta phải bảo vệ đến cùng chứ:p:p:p

O.S.P.D
6/3/04
1.751
18
38
Làng Vũ Đại
To Bác Hoanglam.
Bác thấy Spectra đi thế nào?
Với số tiền 17K thì mua xe Spectra chạy rồi hoặc Toyota Corolla 1.6 đời 98-99 theo bác thì em nào hơn. Góp ý cho em với nhé.
Cám ơn bác trước.