Hạng B1
11/12/14
81
316
53
Cà mau
Theo e xe Hàn nói chung hay Kia-Hyundai nói riêng mẫu mã đẹp, bắt mắt cùng tính năng cũng khá thú vị và đầy đủ, chưa kể có vài case còn nhỉnh hơn so với xe Nhật hoặc Mỹ.
Vậy sao giá chỉ bằng khoảng 2/3 so với xe Nhật, Mỹ(Toyota,Mazda,Ford). Chẳng lẽ thương hiệu lại là yếu tố quan trọng quyết định tới giá thành vậy sao các bác ?
E đang chạy xe Hàn;)

Hạng B2
7/4/15
135
1.076
93
Bác cho bảng thống kê ra kq giá xe Hàn = 2/3 giá xe Nhật/Mỹ xem.
Santafe đâu rẻ hơn Phò tủn, Pajero sport, Everest
Tucson gần bằn CX5, CRV, >Mit Outlander
Sonata ~ Madza 6
Rondo đâu rẻ hơn Ỉn bi nhiêu
Rio, Accent đâu kém Attrage/ City/ Sunny mấy
I10, Rio, Accent hackback ngang ngữa Mirage
...
Bi nhiêu thôi, ai nói xe Hàn rẻ chứ em thấy tùy xe thôi. Một số xe theo em có giá tốt như Cruze LTZ, I10, Morning, K3 2.0...
Giá cả do thị trường qđ nha bác.
Chất lượng xe Hàn ngày càng tốt, nhưng phải cạnh tranh lắm.

Hạng D
30/4/14
1.139
16.544
113
Theo e xe Hàn nói chung hay Kia-Hyundai nói riêng mẫu mã đẹp, bắt mắt cùng tính năng cũng khá thú vị và đầy đủ, chưa kể có vài case còn nhỉnh hơn so với xe Nhật hoặc Mỹ.
Vậy sao giá chỉ bằng khoảng 2/3 so với xe Nhật, Mỹ(Toyota,Mazda,Ford). Chẳng lẽ thương hiệu lại là yếu tố quan trọng quyết định tới giá thành vậy sao các bác ?
E đang chạy xe Hàn;)
Thương hiệu là yếu tố chính để các nhà sản xuất định giá.

Bác thử mổ cái túi Hermes cả tỷ đồng ra xem thử nó làm bằng chất liệu gì, đem giá thành nguyên liệu cộng lại xem được bao nhiêu đồng ?

Rồi bác tự tìm những nguyên liệu đó, may 1 cái túi cũng tương đương xem bán được bao nhiêu đồng là bác sẽ hiểu thương hiệu nó có tác động như thế nào liền à :D

Xe Hàn có thể có chất lượng tương đương nhưng nếu yếu tố thương hiệu yếu hơn, họ mà định giá bán bằng xe có thương hiệu cao hơn thì người tiêu dùng sẽ không mua xe Hàn nữa mà chuyển qua mua xe có thương hiệu cao hơn. Đó là nhu cầu thể hiện của con người mà bác, yếu tố thương hiệu nhắm đến nhu cầu này mà vơ vét tiền của người có nhiều tiền :D

Hạng D
4/2/14
2.886
3.557
113
Tất nhiên cái thương hiệu ảnh hưởng rất lớn, thế người ta mới XD thương hiệu, ở nước ngoài thương hiệu người ta giữ uy tín từ hàng trăm năm...
Còn xe Hàn thì kể cả ở nước ngoài nó cũng rẻ hơn mấy hãng bác nói. Khi lắp ráp ở VN thì những thứ nội địa chất lượng lại kém, cái này do cn phụ trợ mình kém, sơn keo các thứ đều thua.
Và yếu tố tâm lý, dạng cha truyền con nối thì khó thay đổi. Nếu để có xe với tầm tiền đó, mà làm người sử dụng cảm giác thích, những option có được tạo cho mình cảm giác thoải mái, tiện lợi khi sử dụng thế là tốt rồi có gì phải suy nghỉ bác.

Hạng D
24/3/15
1.637
2.421
113
E đang chạy xe Hàn;)
Bác đã trả lời rồi còn gì

Hạng D
5/12/12
1.153
1.388
113
Nhà
gosolar.vn
Chạy liên tục 10 năm thì mới hiểu cái giá của nó. Nếu chỉ chạy 4-5 năm / dưới 150,000km thì khỏi suy nghĩ chi cho nhức đầu.

@Vuminh. Tien: Nhu cầu hoặc kiến thức bác chưa tới nên mới có suy nghĩ vậy.
Kiến thức của bác ra sao, nói ra đi cho em mở rộng tầm mắt.