Hạng D
7/9/07
1.763
5
36
Hồ Chí Minh
Chào các bác! Chẳng là em có cô bạn gái em đã dạy cho cô bạn chạy được rùi. Bọn em cũng đã đi đường dài rùi. Nói chung là tạm ổn ah. Nhưng em vẫn không biết cách nào chỉ cô bạn đoá Reverse Parking và Parallel Parking được. Vì em lái dựa vào cảm giác thôi. Bác nào có kinh nghiêm trong vụ này xin chỉ em với ah
Thanks các bác

Hạng D
23/8/08
3.139
1.831
113
45
Có vài kinh nghiệm nhỏ hy vọng có ích cho bác:

1. Trước tiên bác kéo bạn bác lên 1 nhà cao tầng nào đó nhìn xuống đường mà có các xe hay phải lùi vuông góc hoặc lùi song song để xem các xe đó hay phải tiến lùi như thế nào trong nhiều trường hợp.

2. Nếu có 1 trò game đua xe nào đó, cho bạn bác thử điều khiển tiến lùi nhằm chuyển được vị trí xe theo ý muốn hay không

3. Tiến hành thực tế. Lùi vuông góc cần nhìn cả 2 gương, cho xe tiến lên quá cái đường lùi vào khoảng 1m; hướng xe chếch 1 góc 30~45 độ so với trục đường cũ. Sau đó đánh hết lái để lùi vào. Có thể vừa lùi vừa chỉnh. Tập mãi sẽ quen. Giờ em chỉ cần nhìn gương không cần để ý khoảng cách hay góc độ nữa.
Em mới có bằng 5 tháng thôi. Mãi sẽ quen.

4. Lùi song song: cái này hơi khó và tuỳ xe. Mỗi xe cần có 1 điểm căn khác nhau. Ví dụ xe tải nhỏ thì họ căn cái chốt trên thùng xe và vết mặt đường. Xe sedan thì họ căn cái tay mở cửa xe và vết trên mặt đường. Như vậy tuỳ theo xe và tuỳ theo chỗ đỗ xe. Không có công thức cho đỗ song song khi đi thi bác ạ. Nói chung cứ tiến xe lên, lùi vào, rồi lại tiến lên, lùi vào. Dần dần sẽ chuyển xe sang ngang được. Mãi sẽ quen thôi.

Last edited by a moderator:
Hạng F
5/3/05
8.718
72.143
113
đây
gắn 1 cái camera de ở biển số... chứ cái hình bác vovinam gửi không có lơ đố ai dám chui vô :D

Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
53
Hội OS CrossFire - CLB TDTT OS
tuanle nói:
gắn 1 cái camera de ở biển số... chứ cái hình bác vovinam gửi không có lơ đố ai dám chui vô :D

thực ra nó có hướng dẫn bằng lời hết bác à, tại em lười nên không post lên, phải tìm lại trên net, tụi tây nó dạy bài bản lắm, nếu làm đúng như nó chỉ thì ra vô như boong luôn, khỏi lăn tăn.

Chi hội phó GMFC
13/5/05
2.522
10
38
50
Video ne bác [link]http://www.2pass.co.uk/reversepark.htm[/link]

WD confirmed
Hạng B2
17/9/08
495
1.549
113
vovinam nói:
Đậu cặp lề đường nè bác:
Làm thế nào để dạy Reverse Parking và Parallel Parking

Khoảnh cách song song khoảng 1m, đánh hết lái về 1 bên, lùi cho tới khi 2 gương chiếu hậu song song với đèn sau của xe đang đỗ, trả thằng lái, lùi thẳng vào (cái này thì em thua, chả bít lùi tới khi nào, chắc tự canh đuôi xe tới mép lề đường), đánh hết lái sang trái rùi de típ tục, xong chỉnh lại cho ngay.

P/S: Kịch bản em tự biên cho cái flash minh họa trên:p Thực tế em chưa đỗ xe kiểu này bao giờ, hixx.

Hạng C
6/11/09
592
5
18
Bên Tây (US, CA...) nó để chừa chỗ rộng, ở VN thì chen chúc nhau nên nhiều khi làm 5-6 đỏ mới vào ngay ngắn được. Muốn ngon ra khu Lê Lợi hay Ng Huệ tập, đảm bảo mấy xe đằng trước đằng sao nó chạy hết.

Nghe nói ở Pháp tụi nó còn ko cài thắng tay để xe nào muốn chui ra thì cứ nhắp lên nhắp xuống vài cái đẩy thằng trước & sau ra mà lấy chỗ chui ra.

Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
53
Hội OS CrossFire - CLB TDTT OS
Không phải đâu bác, bên Tây nó đậu còn sát hơn bên mình đấy, bên đó kiếm chỗ đậu xe ở trung tâm khó hơn ta vạn lần bác à. Mấy người quen em ở Tây về đều nói vậy, thậm chí bác xem trong mục du lịch OS mấy bác lở đi Tây về cũng nói mà. chính vì vậy bên đó nó dạy mấy cái vụ này rất bài bản, đảm bào ai học thuộc lòng cũng làm được hết.

Chi hội phó GMFC
13/5/05
2.522
10
38
50
@WD: em làm cái nầy rồi khi đó đậu ở Cafe đường Nguyễn Văn Thủ. Bác có thể xem cái video (rất nhiều típ hay) trên cái www.2pass.co.uk. Nó y hệt lúc em vào:
- Chạy song song với xe đã đỗ (xe 1).
- Lùi khi mắt mình ngang với đít xe 1 đánh trái 1 vòng để thân xe tạo với lề góc 45. và giữ thẳng lái.
- Lùi đến khi kính hậu bên phụ qua thân xe 1 thì đánh phải 1 vòng. xe sẽ đổ như hình minh hoạ của bác.
Và dĩ nhiên phải có người canh vì rất sít sao... hehe...

Nói thì nhiều chứ vào thực tế là cảm giác được ngay (sau khi hình dung được cách).