O.S.P.D
16/12/03
1.145
9
0
www.hsevietnam.net
RE: Làm thế nào để mua xe hơi ?

Trích đoạn: natasa

Với đồng lương của cơ quan nhà nước trong 1 gia đình cán bộ thì biết bao giờ mua được xe ô tô hả các bác ? Em năm nay 26 tuổi, làm thế nào để đến năm 30 tuổi em có thể mua được 1 chiếc cho riêng mình khi mà đồng lương bây chừ của em chỉ đủ sống hic hic ? Đành rằng xe hơi nó chỉ là cái phương tiện ko hơn ko kém, nhưng đôi khi có 1 mục tiêu để mình theo đuổi và rồi hoàn thành được nó thì cũng thấy sung sướng lắm lắm. Rất mong các bác, các anh, các chị chia sẽ kinh nghiệm với những người chưa có xe như em.

1. Cái nick của bác làm tôi nhớ tới một cụm từ "natasa yatasa" :D:D

2. Bác muốn nghe lời khuyên chân tình không? này nhé. hãy làm việc hết mình và làm việc một cách trong sạch. luôn tìm kiếm các cơ hội, nắm bắt những cơ hội mà mình cho là tốt - tuy nhiên những cơ hội tốt thì có nhiều rủi ro.

hy vọng bác sẽ có xe sớm

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Chời, các bác phải nói rõ : xe hơi , nhưng là xe hơi như thế nào ?
Xe trước 75, bây giờ còn rẻ hơn Honda Future 2 bánh. Mua đồng nát chừng 2 - 3 triệu, về dọn lại tươm tất cho đúng của nó + cạc-vẹt bảng số nghiêm chỉnh, tối đa 2 chục triệu trở lại thôi. Tất nhiên không A/C. Xách ra chạy từ Nam Quan tới Cà Mau cũng còn được. 120km/h vô tư, nếu không có "nó" bắn tốc độ :D
Mà đương nhiên nếu chơi kiểu này, chỉ cánh đàn ông bụi bặm với nhau, khoái giang hồ lãng tử, làm Ta Ba-lô, mới nên chơi. Chứ chẳng nên xách các loại xe này ra đưa đón mẹ con cu Tý. Hổng phải tui chê xe xưa. Nhưng xe xưa hổng có Air Bag, cũng hổng có Seat Belt.
Tóm lại, xe hơi có nhiều hạng, nhiều giá. Với thu nhập của đa số dân đô thị ở VN hiện tại, dư sức chơi xe hơi như dzậy...:D
@ bác Tungrose : he he...hồi đi NVSQ, tui mần lính thổi kèn trong Đội Văn nghệ của đơn vị. Luôn kề cận bên Bộ Chỉ Huy. Mỗi khi BCH cần mấy cái nghi lễ, giao lưu, đối ngoại, thậm chí cho các CQ đơn vị trong - ngoài Quân đội mượn nguyên ban nhạc, thì bọn tui mới ...nhúc nhích. Còn không, nghỉ phẻ, leo rào + thay đồ Civil đi chơi. Bị Kiểm Soát Quân Sự bắt nhốt hoài vì tội bỏ ngũ + oánh lộn dzới Công an :D Lần nào cũng nhờ lão Đại úy già Phòng Chính Trị Sư Đoàn bão lãnh, sau khi bị giũa te tua, he he :D
Nên suốt mấy năm tại nghũ, tui "bắn" bằng đờn - kèn - trống..là chính. Chứ bắn đạn thật, chỉ bắn được 3 viên CKC : nằm bắn, bia cố định 100m, viên 1 được 9 điểm, viên 2 cũng 9, viên 3 : 8 điểm.
Lúc í, oánh lộn dzới thằng Trung Úy, bị nhốt 3 tháng, tội "bất tuân thượng lệnh", he he :D[:eek:][:'(]

Hạng C
14/2/05
735
2
18
57
Hà Nội

Nếu bác rất muốn mua xe thì có cách này cũng đơn giản: Mang giấy tờ nhà đi thế chấp vay 80 triệu để mua con matiz cũ. Trả lãi có 1% = 800K mỗi tháng. :D

Em mà như bác, em bỏ cơ quan nhà nước ra ngoài làm ngay.

Hạng C
28/8/05
971
3
0
Hồ Chí MInh City

Trích đoạn: fatboy

Nếu bác rất muốn mua xe thì có cách này cũng đơn giản: Mang giấy tờ nhà đi thế chấp vay 80 triệu để mua con matiz cũ. Trả lãi có 1% = 800K mỗi tháng. :D

Thế đến khi đáo hạn thì sao bác ? Vẫn chưa có tiền trả mừ.

Thực sự nhiều khi có vợ 2 mà không lo nổi chi phí nuôi em nó thì em khuyên bác natasa đừng cưới làm gì. Để dành tiền lo cho vợ con trước hay hơn.

Chứ bác cứ thử tính 1 tháng cộng thêm tiền gửi xe, tiền xăng , tiền dầu nhớt , tiền linh tinh khác bèo bèo cũng ngốn thêm của bác 1 chai. Chưa kể bác gắn thêm đồ vào xe cho nó sướng nữa thì tiền lại tăng thêm 1 mớ đáng kể.

Cứ vô tư đi rùi từ từ tính.

Em tham gia OS cũng lâu mà đến giờ này mới có xe chứ đâu phải muốn là có đâu, cũng dành dụm tích cóp xin xỏ dữ lắm đó :D

@fẹt : bác oánh sĩ quan chứ năm em đi lính, 1 chú cảnh vệ bắn sĩ quan xong tự sát lun. Súng AK trực chiến và đạn thì đầy nên dễ lấy lắm. Ngay cả sáng tập thể dục mà nhằm buổi chạy có vũ trang thì súng ống đạn dược đầy đủ. Em cận thía thôi chứ bắn chuẩn lắm, toàn 9,10 không đấy, mà lạ là sao em nghiện cái mùi thuốc súng bác ợ.

Hạng C
11/11/05
986
12
18
59

@ Bác Natasa : Mà Bác định mua xe để làm gì chứ ? Mục đính mua xe để làm gì -> Loại xe cần mua -> Giá, phương thức thanh toán -> nhiều khi không có tiền vẫn có xe ( như E chẳng hạn ):)

Hạng B2
8/5/06
332
3
0

Làm công chức mà mua được nhà sổ đỏ mang tên mình thì việc quái gì phải chỉ cho họ cách mang sổ đỏ đi thế chấp hở bác?

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Tui thì dễ ợt : rinh bậy em Peugeot 404 dìa, có tiền tới đâu, dọn tới đó, khỏi lo ảnh hưởng ngân sách của mẹ cu Tý, he he :D Buồn tình, cứ giộng vô 2 trăm ngàn tiền xăng, lang thang đây đó, sáng đi chiều dìa :D
@ bác Tungrose : he he...bác mê mùi thuốc súng, thì cứ mần đơn xin Nhà nước cho đốt pháo trở lại đê, tui sẽ cùng ký tên ủng hộ cho...15 năm trước, tui bị một cô giáo cấp 2 tóm, pháo nổ ì xèo, vui phết. Mà các bác đừng có kể cho ai biết vụ tui "bị" vậy nhe ! Để còn kiếm tí...PHỞ. Dọt ! :D[:eek:][:'(]

bác natasa nên đọc bài mua xe hơi làm gì nhé. xe hơi là cái quái gì mà phải chạy theo, ngập nước sáng hôm qua ngồi chết dí trong xe 3 tiếng đồng hồ sung sướng nỗi gì.

Hạng C
14/2/05
735
2
18
57
Hà Nội

Trích đoạn: mildseven

Làm công chức mà mua được nhà sổ đỏ mang tên mình thì việc quái gì phải chỉ cho họ cách mang sổ đỏ đi thế chấp hở bác?

Giấy tờ nhà của ông bà già cơ mà :D

Đấy là em nói đùa thôi, chỉ khi nào bác ấy muốn quá, muốn đến không chịu nổi nữa thì dùng cách của em vẫn còn hơn cách dùng Su xì po với AK báng gấp mà mấy bác ở đây bày

Mà hồi em bằng tuổi bác natasa bây giờ thì còn chưa có 2 bánh cơ.

Hạng C
14/2/05
735
2
18
57
Hà Nội

Trích đoạn: Anh_Vu

Các bác . Có bác nào nhớ bài toán : Mỗi tháng tích góp $200 , sau 10 năm thành triệu phú không ?
Như vậy , với bài toán : Đến 20XX , để có $20.000 , sẽ có lời giải như thế nào ? ( về số tích hàng tháng , thời gian tích góp ) .
Đơn giản , đây là bài tiết kiệm . Nếu ta đưa vào các hệ số kinh doanh ?
Em mới nghĩ đến thế .

Không thể bác ạ.

Nếu chỉ bằng cách tiết kiệm mỗi tháng 200$, không đầu tư hay kinh doanh, thì sau 10 năm vẫn không mua nổi con Camry, sao mà triệu phú được hả bác? [8D]