Hạng C
28/2/06
587
2
18
52
tp hcm
RE: Làm thế nào để mua xe hơi ?

Trích đoạn: xdhungviet

....................kỹ tính, tằn tiện ( kiễu S L N A) thì ......................

em xin có tý ý kiến riêng với bác xây dựng ! ta không nên lấy ví dụ như vậy ! người bắc hay trung gì thì cũng là Diệt nam cả ! có người này người nọ . bác viết như vậy dễ gây đụng chạm tự ái !
vậy nhé bác !
Thân !

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn

Trích đoạn: nguavan

Em cũng có quan điểm giống bác, ai dư dả thì mua xe sang, còn ít tiền thì mua xe rẻ. Nhưng quan trọng nhất là xác định rõ mua để làm gì, nếu cần phương tiện đi lại cho đỡ mưa nắng và an toàn thì chắc cũng chỉ hơn con SH chút ít. Nói là xe cũ nhưng cũng đừng mua xe nát quá, không thì 3 ngày đi 7 ngày sửa thì nhọc lắm.

Ý kiến bác hay đấy...

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Phương án hay luôn, tự chọn, tư lái, tự mày mò sửa: Cầm chắc tay nghề khá lên (nếu yêu thích máy móc) và với 4R thì lại là nơi hổ trợ tuyệt nữa. Nhưng thời gian chắc chắn sẽ tốn hơn, nhưng buồn, vui sẽ chen lẫn bực mình, nếu V1 không vui.:D

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Trích đoạn: tuantoi

theo em thì để cho thoả chí , thoả lòng ham muốn về xe hơi thì không nhất thiết phải là xe mới , xe mắc tiền . cứ mua một chiếc vài ba chục triệu xài đỡ , hư cái gì thì sửa cái đó , sau một thời gian chắc một điều rằng kiến thức về xe hơi sẽ tăng lên đáng kể !
...và yên chí xách ra chở cả lũ quỷ sứ lang thang cùng trời cuối đất, nhất là 4WD , he he :D

Hạng B2
5/7/05
293
1
0
76
otosaigon.com

xdhungviet
Status: offline bỏ việc tự làm ăn bác ạ, các cụ nói phi thương bất phú mà. chớ mua trả góp nhé
Cái này tôi xin bổ sung chút. Phải bổ sung vì nó mới chỉ có một nửa thôi. Cũng giống như chuyện đau bụng mở sách ra coi cho uống nhâm sâm á. Khi bị toi, mở sách xem lại thì trang trước ghi phúc thống phục nhâm sâm....
lật qua trang sau thấy ghi tất tử.
Đây cũng vậy mà các bác. Trang trước ghi phi thương bất phú nhưng trang sau ghi phi gian bất thành thương.
Tôi đọc dòng này thấy khả năng mình được mỗi phần cuối trang trước còn phần đầu trang sau thì không có khả năng nên không dám theo nghiệp buôn bán.
Mà tiện đây các bác cứ sợ xe cũ chứ tôi dẫn ra hai ví dụ cho các bác thấy mua xe mới càng đi càng mất giá còn mua xe cũ càng đi càng lên giá nghe cho dzui nha.
bây giờ bác mà ít đạn thì chạy 2107
- anh bạn cùng cơ quan mua 2107 giá 6 triệu bỏ thêm 6 triệu tiền sửa chữa hoàn thiện (máy, giàn gầm, nặng nhất là sơn lại xe) sửa chữa lặt vặt trong 2 năm là ~5 triệu. Nói cung xe chạy ngon lành (mà cũng chạy gần, loanh quanh tp, đưa đón con đi học thôi). Sau một thời gian muốn đổi xe bán cái 2107 đi được 9 triệu. So với giá lúc mua cao hơn những 3 triệu à.
- anh bạn thứ hai mua chiếc corolla đời ơ kìa 60 triệu. Bỏ ra đâu 5-6 triệu tân trang xong chạy vưỡn tậm tịt. Đưa hẳn vào gara thay hẳn xilanh mới, thay đầu quy lát, rồi thước lái, rô tuyn, rồi trục lap... đâu khỏng ~15 triệu. Chạy 2 năm nay thấy cũng ổn định. Bây giờ có người trả 65 triệu. Cũng nhiều hơn lúc mua vào.

Hạng B2
8/5/06
332
3
0

Trừ trường hợp bác có kiến thức nhất định để phục vụ xe thì mua xe ít tiền cho thỏa chí như OS mem tư vấn thì bác không phải chờ, mua ngay bất cứ xe gì trong tầm tiền bác có 5-6 tr, 20-30tr +++

Em nói thật nhé em có khỏang hai năm hòang tráng làm việc ở Cty Nhà Nước nhưng không vào được công chức vì không có suất ngoại giao, thi thì không nổi vì trình độ cũng như thiên hạ cả lại không quen biết ai. Lương thì sau khi nhân hệ số cộng phụ cấp một hai triệu đủ tiền cafe, thu nhập thêm gấp 3 lương về đủ nuôi vợ con...thế là ngon rồi ông bà già khen mãi. Nhưng cấm có dám nghĩ đến mua xe....!!! Sau trót dại sang làm cho mấy thằng tư bổn bị ông bà già cằn nhằn làm Nhà nước khối người chạy cả dăm ba ngàn $ không được thì mình lại bỏ.

Bây giờ giả sử lương bác đòang hòang $500-$700/tháng có bác nào dám mua xe không? Thú thực mức này chỉ đủ sống bình thường ở HN hoặc HCM thôi, dĩ nhiên vợ bác phải đi làm và chỉ có 1-2 nhóc.

Trong phân khúc khách hàng cho vay mua xe ngân hàng cũng chỉ nhắm tới những người có thu nhập từ $1000 trở lên thôi, cũng đúng đấy chứ. ( chắc họ chia 500 cho vợ cả, 500 cho vợ hai của các bác:D)

Còn mua xe đúng nghĩa phục vụ mình mà gia đình thì bác là công chức đúng nghĩa đành ... tiếp tục mơ thôi!

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn

Sắp tới xe tàu nó tràn vào, đếch có đường mà đi nữa... em bán xe các bác ợ...:D

Hạng B2
23/6/05
255
103
53
36
Sài Gòn thân yêu
www.otosaigon.com

thui nói chung các bác có ai chịu buôn lậu không, người ta tham người ta buôn chục chuyến, còn mình mơ xế hộp thì mình buôn 1, 2 chuyến thui, ai đi ko cho em buôn, với mau giàu lắm, nếu hên thì ngồi sau cửa kính BMW serial 3 hoặc 5, nếu xuôi thì ngồi sau song sắt nhà đá mà bóc lịch:D:D:D

Hạng B2
8/5/06
332
3
0

ờ ờ... làm nhà nước mà đi buôn quên nộp thuế là No.1... (chứ không phải trốn thuế hay buôn lậu đâu)!!! nhất là kết hợp khi đi công tác có xe biển xanh...:)