Tìm Hiểu Âm Thanh Xe Hơi Lắp giàn loa vitinh trên Premacy

Tập Lái
10/5/07
24
0
0
Chào các bác,

Các bác đã có ai lắp giàn loa vi tính (4.1 or 2.1) trên xe chưa, em đang có một bộ loa microlab khá tốt (bao gồm cả âm ly) đang địnn lắp vào vợ hai premacy nhưng không biết lắp thế nào, mở dàn âm thanh của em nó ra thì thấy nhiều dây tín hiệu ra quá, không biết dây nào lại dây nào, mà đầu tư một giàn âm thanh mới thì.... chưa có thiếu xiền, vừa muốn ngon mà lại rẻ mới đau chứ[/color], hihi[:eek:]
Các bác có ai có kinh nghiệm làm vụ này chưa, hoặc biết ở có chỗ nào làm thì chỉ em với.

Cám ơn cả nhà.

Hạng C
28/8/05
971
3
0
Hồ Chí MInh City
RE: Lắp giàn loa vitinh trên Premacy

Trên nguyên tắc : Không có gì là không thể .

Nhưng thực tế thì em thấy hơi khoai , nào là phải đồng bộ tín hiệu , ... cấp nguồn ....

Chắc bác phải mang sang bên Box : Điện đèn - còi - âm thanh mà hỏi thôi .

Hạng B2
7/9/06
344
1
18
Thành phố Bác

thế bác định treo 4 góc hay đặt lên trên ,:D, đùa bác tý thôi , bác cứ vác bộ loa ấy vô xe sau đó dẫn nguồn 220 vô xe nghe thử xem nó sao đã , rồi hẵng lắp :D

Hạng C
4/3/04
654
1
18
Xì goòng

Nếu là xe cũ, đã độ chế lung tung thì ko vấn đề gì. Xe con bọ của em chơi dàn loa vi tính vào nghe cũng sướng lắm. Phải sắp xếp 1 cách hợp lý khi gắn trong xe cho đẹp. Còn xe mới thì chơi đúng loại loa dành cho xe luôn đi bác. Tiện và gọn hơn nhiều.

Hạng B2
14/6/07
235
19
18
43
HCMC
www.vnexpress.net

@bác tuyyanh: Nếu bộ loa vi tính nào dùng nguồn 12V sẵn rồi thì đâu cần chuyển đổi gì nữa, cứ vậy đấu dây vào thôi phải không ạ?

Hạng B2
1/11/05
155
0
0

Cái đó hoàn toàn lắp được, nếu là nguồn 220v thì bác lắp một bộ đổi nguồn từ 12v sang 220v, nếu nguồn 12v rồi thì bác lắp trực tiếp vào thôi, tất nhiên là nghe không thể hay được còn nếu bị hiện tượng nhiễu thì bác nên lắp một con tụ lọc nguồn vào đảm bảo hết luôn.

PVT confirmed
Hạng D
4/5/07
2.382
294
83
The Earth

Trích đoạn: geotracker

Cái đó hoàn toàn lắp được, nếu là nguồn 220v thì bác lắp một bộ đổi nguồn từ 12v sang 220v, nếu nguồn 12v rồi thì bác lắp trực tiếp vào thôi, tất nhiên là nghe không thể hay được còn nếu bị hiện tượng nhiễu thì bác nên lắp một con tụ lọc nguồn vào đảm bảo hết luôn.
Tụ lọc nguồn có ký hiệu gì, thông số sao vậy bác. Bác có kinh nghiệm chia sẻ với anh em chút. Bác có thể vẽ qua sơ đồ chút được không. Em có anh bạn gắn Logitech trên xe Sprinter bị hiện tượng nhiễu này. Nói chung nghe cũng được, xem phim thì hay bởi 5.1 mà

Hạng B2
14/6/07
235
19
18
43
HCMC
www.vnexpress.net

Mấy chỗ làm nội thất âm thanh xe hơi chắc là có cái tụ lọc này, hôm nào rảnh em mang cái bộ loa của em ra để các bác ấy tư vấn mới được, nếu được thì gắn vô luôn, chứ để không phí quá.

Hạng B2
22/12/05
110
2
18
49
Hà Nội

Tụ lọc nguồn thường hình trụ, to cỡ cổ tay. trên đó ghi trị số điện dung cỡ vài chục ngàn MicroFara, điện áp thì chỉ cần 30-40V là đủ vì điện áp trên xe là 12V, nhớ đấu đúng âm dưong không là bùm đấy nhé, thường thì nó chỉ ghi dấu "-" thôi, thẳng dấu "-" xuống chân tụ là cực âm, cực còn lại là dương, không có dấu"+" đâu.

Hạng B2
20/8/06
146
1
0

Gắn con tụ vào để nó đánh phẳng cái chóp của hình sin, điện ắc quy là 1 chiều lý tưởng rồi cần gì phải lọc nguồn nhỉ???