Tập Lái
2/7/22
16
20
3
34
Xin thưa em là lái mới. Em hỏi có gì không hợp lý xin các anh em cứ nhắc nhở ạ.

Hôm nay em đi từ HCM về Long Xuyên lúc ra khỏi đường cao tốc CT02 (theo google map) thì do xử lý chậm nên em cán vào vạch liền lúc rẽ phải. Sau đó trước khi tới trạm thu ETC thì em bị giữ lại và được báo là lỗi này trên cao tốc, mức phạt là 5 triệu.

Hix. Em tìm từ nãy đến giờ mà ko biết chỗ nào quy định mức bị phạt cao vậy ạ.

Anh em nào có kinh nghiệm có thể chỉ giúp em điều khoản mà em vi phạm với. Em xin cảm ơn ạ!

Lỗi cán vạch liền khi ra khỏi cao tốc bị phạt bao nhiêu?

Last edited by a moderator:
Tập Lái
2/7/22
16
20
3
34
Đêm hôm qua em tìm luật xem thì đúng là không thấy luật nào quy định về đè vạch liền trên cao tốc hết. Nên chắc các bác nói đúng ạ, em bị hù rồi. Rút kinh nghiệm, lần sau em sẽ mạnh dạn lấy biên bản với lỗi này.

Hạng B2
10/10/19
345
585
93
51
ho chi minh
Tức là 300k (đè vạch) + 4.7tr lỗi này = 5tr? Lỗi chồng lỗi à?
5. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
...
g) Không tuân thủ các quy định khi vào hoặc ra đường cao tốc; điều khiển xe chạy ở làn dừng xe khẩn cấp hoặc phần lề đường của đường cao tốc; chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước khi chạy trên đường cao tốc; không tuân thủ quy định về khoảng cách an toàn đối với xe chạy liền trước khi chạy trên đường cao tốc;

Hạng F
7/8/17
7.467
10.170
113
5. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
...
g) Không tuân thủ các quy định khi vào hoặc ra đường cao tốc; điều khiển xe chạy ở làn dừng xe khẩn cấp hoặc phần lề đường của đường cao tốc; chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước khi chạy trên đường cao tốc; không tuân thủ quy định về khoảng cách an toàn đối với xe chạy liền trước khi chạy trên đường cao tốc;
"Về mức phạt, nếu xe đè vạch liền là phạm lỗi không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường. Theo quy định tại Nghị định 100/2019, mức phạt tiền là 200.000 - 400.000 đồng đối với ôtô và 100.000 - 200.000 đồng đối với môtô, xe gắn máy"
Rồi cho hỏi là từ bao giờ cán vạch dc xem là chuyển làn?

Tập Lái
2/7/22
16
20
3
34
Pikachu hù ghép vào đoạn này nè bác:
g) Không tuân thủ các quy định khi vào hoặc ra đường cao tốc;
Em cũng nghĩ là cái này. Nhưng sau đó em check lại thì thấy quy định khi vào hoặc ra đường cao tốc chỉ có duy nhất nói ở điều 26 Luật giao thông đường bộ 2008 như này:
Lỗi cán vạch liền khi ra khỏi cao tốc bị phạt bao nhiêu?

Theo đó thì em nghĩ là lỗi cán vạch liền của em không nằm trong quy định này.