HP confirmed
Hạng C
11/12/03
776
1.789
93
Hi các bác,

Em tính lắp máy lạnh trung tâm 1 cục nóng ra 5 phòng. Em thấy các nhà khác lắp cục lạnh bên trong trần giả luôn. Lý do của em khi nghĩ đến máy lạnh trung tâm là: - thẩm mỹ.

Các bác cho em hỏi:
1. Việc vệ sinh: Thợ làm vệ sinh cục nóng thì ok rồi, do nó nằm ngoài. Còn cục lạnh làm sao vệ sinh khi nó nằm trên trần giả? Em nghĩ là sẽ phải làm vệ sinh cục lạnh, và làm rất vất vả, từ các lỗ trần. Các bác cho em tư vấn làm lỗ trần thế nào để dễ dàng vệ sinh mà không hư trần.
2. Có loại nào làm lạnh bằng nước không? Loại nhỏ khoảng 6HP dùng cho gia đình ấy.
3. Nên chọn loại nào?

Cảm ơn các bác.

Hạng D
21/7/07
1.184
9.073
113
Bác nên phân biệt như thế nào là máy lạnh trung tâm vì có nhiều loại tùy theo mục đích sử dụng:
1. Máy lạnh trung tâm 1 dàn nóng + 5 dàn lạnh. Mỗi dàn lạnh lắp âm trần, tắt mở riêng lẻ.

2. Máy lạnh trung tâm 1 dàn nóng + 1 dàn lạnh bự, cũng âm trần nhưng dẫn ống gió cho 5 phòng.Tắt mở đồng thời, thường dùng cho Office: khu chung và vài phòng riêng cho giám đốc/trưởng phòng. (Có thể khiển tắt mở ngăn gió vào phòng riêng nhưng phức tạp/ mắc tiền).

Có loại dùng nước, người ta gọi là chiller, dàn lạnh là FCU -fan coil unit lắp âm trần nối ống gió + miệng gió.
Hãng Daikin cũng có loại FCU nhưng hình dạng giống như dàn lạnh Cassette của máy sài gas freon. Tùy bác chọn.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
16/7/15
6.309
25.318
113
nhược điểm dễ thấy là nếu tèo dàn nóng là cả nhà khỏi ngủ.
khả năng cao là hao điện, phí điện hơn (vd 5 phòng mà có 4 phòng đi du lịch thì xác định);
mỗi lần nâng cấp thì... !?!?

điểm lợi là gì nhỉ? vì thấy đi dây nhợ, ống đồng... nhiều khả năng là cũng như 5 cái máy rời.

Hạng C
9/8/06
600
2.772
93
có điều kiện thì chơi thôi,
1. lắp dàn lạnh ở tầng hầm hay tầng áp máy (thuận lợi cho bảo trì, sửa chữa, ồn...)
2. lắp điều chỉnh nhiệt độ cho từng phòng (tiết kiệm năng lượng), còn không thì cứ 1 mức điều chỉnh cho toàn bộ.

nếu không có tầng hầm hay tầng áp mái, thì lắp máng nước phụ cho FCU, sau này bao vệ sinh. rửa ráy dàn lạnh...

Hạng B2
23/7/14
138
3.598
93
Bác gọi cho Daikin, bác sẽ được tư vấn từ a-z

Hạng C
9/8/06
600
2.772
93
đã từng lắp chiller (reversible) + heating floor + AHU cho 1 biệt thự ở khu thạch thất - hà nội (thung lũng xanh) ...10Hp = khoảng 600tr. (2014)

chiếm 10% giá trị xây lắp của căn này....

anh chủ nhà tiền quá nhiều.

Hạng B2
20/8/18
408
43.129
93
điểm lợi là gì nhỉ? vì thấy đi dây nhợ, ống đồng... nhiều khả năng là cũng như 5 cái máy rời.
Lợi lớn nhất là thẫm mỹ,dàn lạnh rời lòi 1 cục ra ngoài thấy gớm

@tam_ciat cái heating floor a làm có toilet luôn ko?2017 đi Áo nó có heating trong nhà tắm ấn tượng quá,ngoài trời lạnh sun tờ rim tắm xong chân ấm đã.Tê tái !

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
2/3/14
12.226
128.162
113
Hi các bác,

Em tính lắp máy lạnh trung tâm 1 cục nóng ra 5 phòng. Em thấy các nhà khác lắp cục lạnh bên trong trần giả luôn. Lý do của em khi nghĩ đến máy lạnh trung tâm là: - thẩm mỹ.

Các bác cho em hỏi:
1. Việc vệ sinh: Thợ làm vệ sinh cục nóng thì ok rồi, do nó nằm ngoài. Còn cục lạnh làm sao vệ sinh khi nó nằm trên trần giả? Em nghĩ là sẽ phải làm vệ sinh cục lạnh, và làm rất vất vả, từ các lỗ trần. Các bác cho em tư vấn làm lỗ trần thế nào để dễ dàng vệ sinh mà không hư trần.
2. Có loại nào làm lạnh bằng nước không? Loại nhỏ khoảng 6HP dùng cho gia đình ấy.
3. Nên chọn loại nào?

Cảm ơn các bác.
Lắp trung tâm thì anh nên lắp máy lạnh âm trần luôn cho thẩm mỹ còn đã chơi cục lạnh nổi thì cứ đi riêng, giá rẻ bằng 1/2 mà y chang. Vệ sinh máy âm trần thì tháo cái nắp chụp ra làm thôi.