Tập Lái
1/3/08
43
16
8
TPHCM
tình hình là xe nhà em hiện đang báo đèn kiểm tra động cơ ạ,bác nào có cao kiến nào xin giúp em với ạ,em lo quá

Tập Lái
7/6/07
26
0
0
RE: Mazda6 báo đèn check động cơ

Chào bác, đèn này vẫn hiện lên khi xe nổ máy hoặc đang chạy? Nếu thế thì có trục trặc xảy ra tại các sensor, dây điện, điểm nối, xăng dầu, v.v.. bác ạ. Muốn biết cái đèn này nó báo code lỗi gì thì phải có Scanner Tool, mình chắc là ở các garage hay dealer của Mazda hoặc các hãng xe lớn họ đều có. Tốt nhất bác mang xe cho họ kiểm tra. Khi có code rồi, họ sẽ báo giá cho bác biết sửa + phụ tùng (nếu hỏng thật sự) là hết bao nhiêu. Đôi khi cũng chỉ là những hỏng hóc nhỏ dẫn đến đèn Check Engine nó sáng, ví dụ: xăng dầu lởm khởm ---> O2 sensor sẽ báo ECU với một tín hiệu bất bình thường > 0.5 v chẳng hạn, hoặc 0.7v - 0.8v khi máy đã nóng rồi. Nhưng đôi khi cũng là hỏng hóc lớn xảy ra, nếu không mang ngay cho thợ, thì có thể dẫn đến hỏng nặng, lúc đó bác vừa mất tiền, lại vừa không "sướng" vì xe hỏng nặng!!! Bác đừng có nghe ai tháo cọc (-) ở bình acqui ra để tắt đèn Check Engine đi vì nó sẽ lại hiện lên sau vài phút (cái này được lưu trong bộ nhớ của ECU), và khi bác mang xe đến kiểm tra thì thợ có thể không scan được lỗi. Ngay cả đến khi đã sửa xong, họ vẫn phải dùng Scanner Tool để Clear các cái code đó đi.
p.s: nếu bác nhờ được ai scan ra 1 hoặc nhiều code đó, bác ghi lại và mình có thể giúp bác tìm được trục trặc liên quan đến xe. M6 của bác đời năm bao nhiêu, chạy bao nhiêu km rồi, A/T hay M/T, thường hay mua xăng ở chỗ quen hay ở đâu, vừa rồi có làm bảo dưỡng, thay đồ gì không ? Nói chung bác nên cho biết tất cả thông tin có liên quan đến xe để anh em còn biết mà giúp đỡ. Chào bác.