Tập Lái
5/3/16
11
42
13
36
Mer C, Mazda 6 2.5 facelift & CX-5 2.5 AWD? SUV hay Sedan?
Chào các bác, Em 29 tuổi, nữ, thu nhập >30tr/ tháng, biết lái xe cũng tầm 2-3 năm.
Nhu cầu của em là đi lại hàng ngày là từ nhà em ở Q.2 <-> Q.7 ~ 25 km, 1 tháng đi xa tầm SG <-> Buôn Mê 1-2 lần, total: ~2000 km/ tháng. Hiện tại em muốn mua 1 xe tầm 1-1.8 tỷ vào giữa năm, em đang phân vân giữa sedan & suv và sau khi khoanh vùng, nghe ngóng, hì hục test drive, tìm kiếm chán chê mê mỏi thì có lựa chọn sau, các bác tư vấn giúp:[pagebreak][/pagebreak]

SEDAN:
1. Mercedes C-class (C250 Ex or C300 AMG - dự kiến tháng 6 có hàng)
2. Mazda 6 2.5 facelift (dự kiến tháng 7 có hàng)
SUV:
1. Mercedes GLC 250 4matic - dự kiến tháng 12
2. Mazda CX-5 AWD 2.5 facelift - tầm tháng 6 có hàng

Tiêu chí của em:
1. Bền, ít hỏng vặt để khỏi phải nằm gara thường xuyên và vì em cũng hay đi 1 mình nhưng không rành máy móc hay cứu hộ.
2. Chi phí nuôi hàng tháng rẻ (xăng + bảo dưỡng) để tiền làm chuyện khác.
3. Xe ngồi thoải mái cho người lái lẫn người ngồi sau, tiện nghi đầy đủ, cách âm chấp nhận được
4. An toàn vì em hay đi Đà Lạt, BMT, hay chùa Bà Bình Dương - đường toàn đồi dốc.

Mong các bác tư vấn nhiệt tình ạ.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
22/12/15
223
448
63
Chào các bác,

Em 29 tuổi, nữ, thu nhập >30tr/ tháng, biết lái xe cũng tầm 2-3 năm.
Nhu cầu của em là đi lại hàng ngày là từ nhà em ở Q.2 <-> Q.7 ~ 25 km, 1 tháng đi xa tầm SG <-> Buôn Mê 1-2 lần, total: ~2000 km/ tháng. Hiện tại em muốn mua 1 xe tầm 1-1.8 tỷ vào giữa năm, em đang phân vân giữa sedan & suv và sau khi khoanh vùng, nghe ngóng, hì hục test drive, tìm kiếm chán chê mê mỏi thì có 2 lựa chọn sau:
SEDAN:
SUV:

Tiêu chí của em:
1. Bền, ít hỏng vặt để khỏi phải nằm gara thường xuyên và vì em cũng hay đi 1 mình nhưng không rành máy móc hay cứu hộ.
3. Xe ngồi thoải mái cho người lái lẫn người ngồi sau, tiện nghi đầy đủ, cách âm chấp nhận được
4. An toàn vì em hay đi Đà Lạt, BMT, hay chùa Bà Bình Dương - đường toàn đồi dốc.

Không biết trước đây bác chạy sedan hay suv nhỉ? Bác cho em biết để tư vấn cụ thể...
Em nghĩ 4 cái tên bác nêu đều rất sáng giá hiện nay và match với nhu cầu của bác, rất khó chọn :)
Vì em đang đi suv nên em vote suv nhé, rất hợp với đường xá VN cũng như nhu cầu trèo đèo lội suối của bác.

Hạng B1
22/5/15
90
41
18
34
Chào các bác,

Em 29 tuổi, nữ, thu nhập >30tr/ tháng, biết lái xe cũng tầm 2-3 năm.
Nhu cầu của em là đi lại hàng ngày là từ nhà em ở Q.2 <-> Q.7 ~ 25 km, 1 tháng đi xa tầm SG <-> Buôn Mê 1-2 lần, total: ~2000 km/ tháng. Hiện tại em muốn mua 1 xe tầm 1-1.8 tỷ vào giữa năm, em đang phân vân giữa sedan & suv và sau khi khoanh vùng, nghe ngóng, hì hục test drive, tìm kiếm chán chê mê mỏi thì có 2 lựa chọn sau:
SEDAN:
SUV:

Tiêu chí của em:

Như các tiêu chí của chị đưa ra thì e thấy Mazda đáp ứng đủ luôn ạ :D

Tập Lái
5/3/16
11
42
13
36
Không biết trước đây bác chạy sedan hay suv nhỉ? Bác cho em biết để tư vấn cụ thể...
Em nghĩ 4 cái tên bác nêu đều rất sáng giá hiện nay và match với nhu cầu của bác, rất khó chọn :)
Vì em đang đi suv nên em vote suv nhé, rất hợp với đường xá VN cũng như nhu cầu trèo đèo lội suối của bác.

Toy Camry bác ạ, ba em kêu cứ mua SUV 5 chỗ cho thoải mái nhưng em vẫn thấy chưa tự tin khi cầm lái lắm (mặc dù không khác nhau mấy). GLC chưa ra mắt thì em không biết thế nào - mà nghe nói MerC thì bảo dưỡng cũng phải 30-40tr/ năm? CX5 bản cũ thì em test drive trước Tết thấy cũng okie, chỉ bị tội có 1 dàn lạnh trước, không có auto lock và gần đây còn bị lỗi màu sơn? Bạn em đi M6 thì nói 1 năm chỉ bảo trì đâu tầm 2tr max, nếu đi nhiều ;)

Hạng B2
19/1/14
187
186
43
Toy Camry bác ạ, ba em kêu cứ mua SUV 5 chỗ cho thoải mái nhưng em vẫn thấy chưa tự tin khi cầm lái lắm (mặc dù không khác nhau mấy). GLC chưa ra mắt thì em không biết thế nào - mà nghe nói MerC thì bảo dưỡng cũng phải 30-40tr/ năm? CX5 bản cũ thì em test drive trước Tết thấy cũng okie, chỉ bị tội có 1 dàn lạnh trước, không có auto lock và gần đây còn bị lỗi màu sơn? Bạn em đi M6 thì nói 1 năm chỉ bảo trì đâu tầm 2tr max, nếu đi nhiều ;)

MerC bảo dưỡng không đến 30-40tr/ năm đâu em. C250 vợ anh đi 1 năm nay, ODO gần 20K rồi mà tổng tiền bảo trì bảo dưỡng tính đến hnay chỉ tầm 4tr mấy gần 5tr. Nếu em đi qua Camry rồi thì M6 2.5 cũng sẽ là 1 cảm giác lái khác, thể thao và chính xác hơn. Giữa Camry, M6 và MerC thì xe Đức sẽ cho cảm giác lái tốt nhất.
Qua nhu cầu đi tầm 25K/ năm của em và leo dốc thì anh nghĩ cả 4 xe trên đều có thể đáp ứng, nhưng anh nghiêng về GLC250 4matic mới hơn - nếu em có thể đợi đến cuối năm. Em là phụ nữ nhưng có thể lái 1 mình lên những cung đường đèo dốc như Đà Lạt hay chùa Bà BDuong 1 mình làm anh cũng khá nể đó.

Hạng C
25/4/15
524
513
93
44
KLQ nhưng mà mợ 29t mà tài năng thế.... mợ người Thái gốc Việt huh.,

về topic của mợ...
Sedan hay SUV đều đc.. quan trọng là mợ thích đi xe gì thôi.
nếu mợ ko chê thì mấy xe Hàn Xẻng cũng dư sức đáp ứng đc nhu cầu của mợ.. đại lý rộng khắp, phụ tùng bao la..
Mợ đừng lăn tăn nhìu thứ wa'. Nhu cầu của mợ cũng đơn giản. cứ thích xe nào thì quất thôi. quất là quất ngay và luôn, đợi thì đợi đến khi nào...có xe chạy liền cho sướng.

mà mợ biết lái xe 2-3 năm (vậy trc giờ chỉ biết thôi chứ chưa lái phải ko..

Tập Lái
5/3/16
11
42
13
36
KLQ nhưng mà mợ 29t mà tài năng thế.... mợ người Thái gốc Việt huh.,

về topic của mợ...
Sedan hay SUV đều đc.. quan trọng là mợ thích đi xe gì thôi.
nếu mợ ko chê thì mấy xe Hàn Xẻng cũng dư sức đáp ứng đc nhu cầu của mợ.. đại lý rộng khắp, phụ tùng bao la..
Mợ đừng lăn tăn nhìu thứ wa'. Nhu cầu của mợ cũng đơn giản. cứ thích xe nào thì quất thôi. quất là quất ngay và luôn, đợi thì đợi đến khi nào...có xe chạy liền cho sướng.

mà mợ biết lái xe 2-3 năm (vậy trc giờ chỉ biết thôi chứ chưa lái phải ko..

Mẹ em người Thái ba em VN. Em cũng cầm lái được hơn 2 năm nay với con Camry của ba em, nhưng nay có nhu cầu đổi thôi anh. Từ trước Tết đến nay em cũng test drive kha khá: CX5, M6, Sorento, Optima, GLA250, C200 mà càng test càng loạn, may có ông anh gom lại cho 4 con trên mà vẫn chưa quyết được trong khi tháng 5 này là phải trả lại xe cho ba em.
Quan điểm của em là xuống tiền là phải có xe, chờ đợi 2-3 tháng rất mệt, tối đa 1 tháng thôi. Em thì đang rất nghiêng về M6, CX5 vì trong tầm tiền, lại nuôi rẻ nhưng Mazda dạo này nhiều phốt wa nên em cũng ngại.

Hạng C
25/4/15
524
513
93
44
Mẹ em người Thái ba em VN. Em cũng cầm lái được hơn 2 năm nay với con Camry của ba em, nhưng nay có nhu cầu đổi thôi anh. Từ trước Tết đến nay em cũng test drive kha khá: CX5, M6, Sorento, Optima, GLA250, C200 mà càng test càng loạn, may có ông anh gom lại cho 4 con trên mà vẫn chưa quyết được trong khi tháng 5 này là phải trả lại xe cho ba em.
Quan điểm của em là xuống tiền là phải có xe, chờ đợi 2-3 tháng rất mệt, tối đa 1 tháng thôi. Em thì đang rất nghiêng về M6 nhưng Mazda dạo này nhiều phốt wa nên em cũng ngại.

ai chốt cho mợ zị. mợ lên đây thêm mấy "ông a" vẽ đường nữa ợ...

nếu cần xe liền mợ ngó thêm vài option xe nhập mà gầm cao đi.. dù gì ở xứ này thì sedan chạy ko sướng lắm... do đường xá thôi,,
vd như là Hyundai Tuscon/Santa Fe. hay Mitsu Outlander Sport...mợ cũng nghía wa Mer rồi thì sao ko thử BMW X1/X3 hay Audi Q3/Q5..
đừng xem nhiều option xe có j làm j... mợ cứ xem con nào ưng mắt trước đã

Tập Lái
5/3/16
11
42
13
36
MerC bảo dưỡng không đến 30-40tr/ năm đâu em. C250 vợ anh đi 1 năm nay, ODO gần 20K rồi mà tổng tiền bảo trì bảo dưỡng tính đến hnay chỉ tầm 4tr mấy gần 5tr. Nếu em đi qua Camry rồi thì M6 2.5 cũng sẽ là 1 cảm giác lái khác, thể thao và chính xác hơn. Giữa Camry, M6 và MerC thì xe Đức sẽ cho cảm giác lái tốt nhất.
Qua nhu cầu đi tầm 25K/ năm của em và leo dốc thì anh nghĩ cả 4 xe trên đều có thể đáp ứng, nhưng anh nghiêng về GLC250 4matic mới hơn - nếu em có thể đợi đến cuối năm. Em là phụ nữ nhưng có thể lái 1 mình lên những cung đường đèo dốc như Đà Lạt hay chùa Bà BDuong 1 mình làm anh cũng khá nể đó.
Cảm ơn bác, tài chính em thì chỉ tầm 1.2 tỏi đổ lại, MerC em cũng thích nhưng phải gặp chị Ngân thêm 600 nữa, phải nói là trong những lựa chọn trên thì MerC làm em hài lòng nhất.

Tập Lái
5/3/16
11
42
13
36
ai chốt cho mợ zị. mợ lên đây thêm mấy "ông a" vẽ đường nữa ợ...

nếu cần xe liền mợ ngó thêm vài option xe nhập mà gầm cao đi.. dù gì ở xứ này thì sedan chạy ko sướng lắm... do đường xá thôi,,
vd như là Hyundai Tuscon/Santa Fe. hay Mitsu Outlander Sport...mợ cũng nghía wa Mer rồi thì sao ko thử BMW X1/X3 hay Audi Q3/Q5..
đừng xem nhiều option xe có j làm j... mợ cứ xem con nào ưng mắt trước đã

Tucson, Santafe, PS em cũng nghía qua nhưng nó nam tính quá so với em, mà nghe nói BMW với Audi nuôi cũng mắc mỏ lắm hả anh? Mấy ông anh em thì nói do Merc ráp ở đây nên dù sao cũng rẻ hơn mấy ông kẹ đó.

• Like
Reactions: Jackie Huy