Hạng C
8/2/07
510
7.529
93
HCM
Re:Thớt "Miệt vườn" của em đã mất

Thớt vắng quá các bác ạ. Có mình ên em à, buồn quá xá.

Hạng B2
21/1/08
329
69
28
Biên Hòa - Đồng Nai

Bác ơi, tại mọi người chăm chỉ đọc đó bác ạh, em mời bác
bác up cho mọi người được đọc và cảm nhận hết vẻ đẹp của quê hương ta nhé bác.

Hạng C
8/2/07
510
7.529
93
HCM

Mời các Bác tiếp tục cuộc hành trình</h2>
Dế Đầu Mùa</h2>

Đứa vác cuốc, đứa xách thùng, đứa cầm xô để đựng và bắt đầu chiến dịch truy lùng lủ dế. Đặc biệt lũ dế chỉ đào hang đùn đất lên ở những nơi đất vông, đất cát – cái thứ đất mà những cây bắp, cây khoai, rau cải rất khoáị. Chỉ cần vun luống, tưới nước đầy đủ là chúng lên xanh mướt, mập nõn nà.
Chen vào giữa những hàng bắp, tìm mấy đụn đất cao khoảng một gang tay và nhìn màu đất biết mới vừa được đẩy lên hồi đêm trước là chúng tôi ùa tới. Đứa cầm cuốc bổ mấy nhát sâu xuống chừng 2-3 tấc (để nước không tràn) rồi dùng tay tìm hang moi đất ra cho trống miệng, đứa khác chạy đi xách một thùng nước đầy đổ từ từ vào hang, ngồi chờ một chốc sau, dế bị ngộp và thế là chú ta loi choi ngoi lên mặt nước, phóng ra cái tạch… Chỉ chờ có thế chúng tôi chụp lấy bỏ vào xô, nó nhảy lanh canh nghe thật vui tai.[/b]

[/b]

Đi như thế chừng nửa buổi là chúng tôi đã có được rất nhiều dế, mang về phân loại, được vài chú dế than để dành chọi thi. Còn thì tất cả là dế bắp. Cũng chả biết nó họ gì, chỉ biết rằng nó là chuyên viên cắn xé và lôi những cây bắp non mới nhú về hang để ăn, đôi khi đêm chúng ra ăn tại chổ rồi thôi không thèm lôi về chi cho nó mệt vì sống ở đây đủ thức ăn mà. Vì thế, chúng rất "mập mạp, bụ bẫm", nhìn cặp đùi búng tách tách thì đủ biết. Đây là món ăn ngon tuyệt đấy nhé. Chưa chắc các vị vua chúa thời xưa đã được ăn, nếu như ông vua thời trẻ không có được những giờ dã ngoại như chúng tôi.

Nhóm hành lá đã có sẵn sau nhà, chỉ cần ra cắt một mớ vô là đủ ngay. Rửa sạch hành và cả những chú dế đã được ngắt đầu đuôi, rút ruột bỏ. Gấp đôi cọng hành nhét xuyên vào thân từng chú dế một, xong ướp cho chúng một ít nước mắm và gia vị gì đó (không có cũng không sao) rồi bỏ vào chảo mỡ đang nóng, những tiếng xèo xèọ.., bốc khói và mùi thơm lên ngào ngạt đến phải nuốt nước miếng.

Đó là món mặn ăn với rau sống và cơm trắng gạo dẻo mà bất cứ ai ở quê tôi đều rất thích. Để thấy hết cái ngon không pha lẫn của nó, chúng tôi xỏ từng con dế đã nhét hành vào cái cọng dừa nhỏ, cầm tay mà nướng lên, vừa chín tới là bóc ra chấm muối tiêu chanh bỏ vào miệng cắn… phập! Ôi tuyệt làm sao! Vừa béo vừa thơm cộng với cái nóng phải xuýt xoa và cái chua chua mặn mặn của muối chanh tăng thêm tính hấp dẫn của món ăn, làm chúng tôi ngồi ăn sạch không chứa một chú dế nào cả.
ket-qua-phan-tich-thanh-phan-dinh-duong-cua-de965.bmp

Bây giờ, hễ mỗi lần mưa đến là tôi nhớ lại những kỷ niệm thời thơ ấu đó, tưởng tượng trước mắt mình chú dế bắp vàng tươi từ trong hang ra ướt lướt thướt, mà thèm có được những món ăn trên.

O.S.P.D
9/12/06
1.885
5
38
Đất cò rán

thuvtn nói:
Mời các Bác tiếp tục cuộc hành trình về miệt vườn thân thương

Đầu mùa rô ron, cuối mùa rô trứng

Ở Phủ Lý bát canh cá rô trứng này giá 70.000đ nhé các Bác!
nhưng không phải lúc nào cũng có đâu ạ

Hạng C
3/5/07
881
135
43
33

Nhớ miền tây. Mà đặc biệt em thích vùng bảy núi An Giang, rừng tràm Trà Sư Châu Đốc, Hà Tiên, Phú Quốc. Nhiều kỷ niệm đẹp.

Hạng D
24/11/10
1.050
10
38

thuvtn nói:

E cám ơn bác thật to nhé! Thật ra chắc mọi nguời vào đọc nhiều lắm ạ, nhưng không cmt vì sợ loãng thớt
Bác cứ tíếp tục đi nhé....không có mình ên đâu ợ:p

Hạng B1
29/3/11
57
1
8

tungvl nói:
thuvtn nói:
E cám ơn bác thật to nhé! Thật ra chắc mọi nguời vào đọc nhiều lắm ạ, nhưng không cmt vì sợ loãng thớt
Bác cứ tíếp tục đi nhé....không có mình ên đâu ợ:p
Em hoàn toàn nhất trí với bác tungvl, thật ra em cũng rất chăm chỉ theo dõi và đọc kỹ lắm bác thutn ạ. Bác cứ yên tâm tiếp tục nhé.

Hạng C
8/2/07
510
7.529
93
HCM

Các bác thân!
Mấy hôm nay bà xã em đẻ em bé nên em cũng lu bu quá xá, không hầu chuyện các bác được. Nay thì mẹ tròn con vuông rồi, em tiếp tục cuộc hành trình đưa các bác về với quê mình nha.

Cá chạch lùi mướp

Loài cá chạch sống trong môi trường bùn lầy nước ngọt giống lươn, nhưng không trú trong hang như lươn. Ở miềm đồng bằng sông Cửu Long thuộc sông Tiền và sông Hậu, vào mùa nước nổi, cá chạch xuất hiện rất nhiều.
Có ba loại cá chạch: chạch tre, chạch cui và chạch lấu.
Cá chạch tre dài khoảng 15 – 20 cm, bề ngang chừng 3 cm, thân dẹt, có mầu vàng sậm như lươn đồng, ở đuôi có nhiều đốm mầu đen.

Cá chạch cui ngắn hơn, có mầu gần xám đen như cá trê, khi bỏ trong rổ, thường phát tiếng kêu “chít chít”.

Còn cá chạch lấu thân to bằng nắm tay, dài từ 30 – 50 cm, da mầu nâu sậm, điểm những bông vàng hạt, là đặc sản của vùng đồng bằng sông Cửu Long.

Tháng 8, 9, 10 âm lịch là mùa cá chạch. Dùng rổ xúc đi dọc bờ mương, lạch, xúc vào lớp bùn sâu độ một tấc, rồi gạn trong nước cho trôi bùn là các chú chạch hiện ra. Ði dọc một đoạn mương độ 500 m là đã có được một giỏ cá. Không muốn tốn công thì đặt đơm hoặc lờ vào các khoảng trổ ở mương, bên trong có mồi giun đất. Sáng hôm sau ra thăm cũng có được vài chục con. Dân miền nam còn bắt cá chạch lấu bằng cào, thọc sâu xuống lớp bùn nhão.

Cá chạch phải rửa thật sạch bằng vỏ trấu cho hết “nhớt” rồi mới đem chế biến món ăn. Bình dân thì có cá chạch nấu canh chua, um khô, khô cá và cá muối. Cá chạch muối là món để ăn dần khi bắt được nhiều cá nhỏ. Cá chạch muối kho với dầu, sả thì ăn hết cơm! Ngoài ra, cá chạch còn được làm khô như các loại cá đồng khác, phòng ngừa những ngày mưa bão.

Nhưng ngon nhất, đặc sắc nhất là món cá chạch lấu lùi mướp. Lựa trái mướp hương to nhưng chưa già, dùng hai tay lăn thật mạnh cho trái mướp giập mềm ra, kế đó dùng dao nhọn khoét bớt ruột mà không xẻ trái mướp. [/b]
[/b]
Cá chạch đã rửa sạch, để nguyên không ướp gia vị, xếp vài ba con vào giữa trái mướp. Nướng trên bếp than hồng cho đến khi vỏ trái mướp cháy sạm đen là được. Cạo sạch lớp vỏ cháy, đặt lên đĩa, cắt khoanh, làm chén nước mắm ngon tỏi ớt, kèm với rau thơm và thêm ngụm đế! Miếng cá chạch vừa ngọt, béo, vừa mặn mà, hương mướp thơm phức, miếng cá dai dai, ăn mãi không biết chán.[/b]

Hạng B1
29/3/11
57
1
8

Chúc mừng Gia đình Bác chủ thớt vừa có thành viên mới.
.
Chúc cháu bé khỏe mạnh, hay ăn, chóng lớn.

Hạng C
8/2/07
510
7.529
93
HCM

Cảm ơn bác doan67!
Em sẽ cố gắng tiếp tục cuộc hành trình để dẫn dụ các bác về với tuổi thơ, về với cái ngày xưa thơ mộng đó để cho quên đi bao nhọc nhằn trên đường đời này.

Cá cơm</h2>

Ngoài việc dùng làm nước mắm, cá cơm nấu canh chua hay kho khô đều rất ngon miệng . Nhiều người lại chuộng ”gỏi cá cơm“ ăn với đậu phụng, bánh tráng nướng, khế xanh chuối chát… Vào khoảng cuối hạ đầu thu, ngư dân duyên hải miền trung chuẩn bị cho vụ mùa đánh bắt cá cơm. Cá đánh được đưa ngay vào bờ còn tươi rói, sau đó chuyển về các chợ. Chợ cá mùa này đầy nhóc toàn loại cá cơm. Mọi người tranh nhau đi mua cá về muối mắm. Người ta bán theo mớ, theo vại, giỏ hay kí lô. Các cơ sở làm nước mắm thì mua theo tạ.

Có hai loại cá cơm: cá cơm xanh và cá cơm đỏ.
Loại cá cơm đỏ dùng để chế biến thành nước mắm. Nước mắm làm từ nguyên liệu cá cơm là ngon nhất, chất đạm rất cao. Cá cơm chỉ to bằng ngón tay, rất giống với cá mai, nhưng thân mình thì tròn trịa hơn, có sọc trắng trên thân từ đầu đến đuôi rõ nét hơn. Cá mai chỉ ngon ở món gỏi, còn cá cơm có thể chế biến ra nhiều món ăn thơm ngon, khoái khẩu.
Miệt vườn

Vào mùa cá, nhiều gia đình miền biển chuẩn bị chum vại để muối cá. Cá cơm đem làm mắm, sau khi muối, chỉ cần 15 hôm sau là ăn được. Con mắm lúc này còn nguyên vẹn gọi là mắm cái, nếu để lâu, con mắm bị nát ra, tiết một thứ nước đục gọi là mắm nêm hay mắm đục, hương vị thơm tho nức mũi.
Miệt vườn

Mắm nêm trở thành món chấm tuyệt hảo và hầu như trên mâm cỗ dù sang hay hèn, lúc nào cũng có đĩa mắm nêm để tăng thêm phần giá trị bữa ăn. Gặp trời sa mưa, thức ăn khan hiếm, trên mâm cơm đạm bạc của ngư dân chỉ cần đĩa mắm nêm thêm ớt, tỏi ăn kèm với rau sống, rau luộc cũng đủ no nê và ngon miệng lắm rồi.Cá cơm đem nấu canh chuavới lá giang rừng hay thơm (dứa) cũng ngon hết ý!
Miệt vườn

Nấu soong nước cho sôi, thả nguyên con cá vào, rồi bỏ thơm hay lá giang, nêm gia vị. Đừng đun lâu quá, con cá sẽ nát, mất ngon. Thời tiết nắng nóng chỉ cần soong canh chua cá cơm cũng đủ giải nhiệt, no bụng mà chẳng tốn là bao. Ngoài ra, cá cơm nấu canh với rau má, mã đề hoặc dưa hường vừa ngon vừa mát khỏe.
Miệt vườn

Cá cơm đem kho khô có một hương vị đặc biệt , khác với cá bống kho chẳng hạn . Cá cơm để nguyên con, chỉ móc ruột, ướp gia vị rồi cho vào chiếc trách đất (chiếc om) đã khử dầu mỡ, có thêm thịt ba chỉ thái nhỏ, bắc lên lò than để lửa riu riu rồi thêm nước mầu vào. Cá cơm rất lành, có thể làm món ăn cho người đau ốm hay sinh đẻ.
Miệt vườn

Cá cơm chiên cũng là món ăn ngon và hấp dẫn. Cá cơm xanh làm sạch ruột, để cho ráo nước, ướp gia vị như nước mắm, bột ngọt, ngũ vị hương, hành, tiêu, ớt rồi bỏ vào chảo dầu mỡ sôi già. Cá cơm chiên có thể lăn bột, cuốn ăn với bánh tráng và rau sống, khề khà vài ly rượu thuốc cũng thấy đời “lên hương” ngay. Ngoài ra, cá cơm cũng có thể làm món gỏi. Chọn loại cá lớn con, dùng lưỡi dao bén bóc lấy hai mảnh thịt hai bên thân ngâm vào nước dấm hay phèn chua, chừng mười phút sau vớt ra, ép cho ráo nước, thêm gia vị như nước mắm, bột ngọt, ớt, tỏi cùng với đậu phụng rang, bánh tráng nướng bóp vụn, khế lát, chuối chát thái mỏng… sẽ có món nhậu ngon lành.

Miệt vườn