Hạng F
Thành viên BQT
8/6/16
5.628
12.529
113
Sài Gòn
Mời các bác chia sẻ kinh nghiệm và cách xử lý khi lái xe lúc mưa bão, đường ngập
Chào các bác, chắc hẳn chúng ta đã quá quen với tình trạng ngập nước trên diện rộng ở khắp các con đường trên thành phố sau những cơn mưa lớn dai dẳng gây ảnh hưởng đến đời sống, giao thông. Việc né tránh nó là chuyện bất khả kháng, chính vì thế tự trang bị cho những kỹ năng để giảm thiểu rủi ro thiệt hại về tài sản thậm chí tính mạng là chuyện cần thiết, mời các bác chia sẻ những kinh nghiệm mình đúc kết được ở bài viết này để mọi người cùng nhau tham khảo và trao đổi ý kiến. [pagebreak][/pagebreak]

Ông bà chúng ta có câu “phòng bệnh hơn chữa bệnh”, việc theo dõi dự báo thời tiết nắm bắt được thông tin mưa bão để không bị rơi vào thế bị động hay bất ngờ là điều cần thiết. Từ đó, chúng ta có thể chủ động hạn chế lái xe, hoặc tìm nơi an toàn để cất giữ “vợ 2” là việc làm không thừa.

Bên cạnh đó, luôn cập nhật các thông tin và cài đặt các ứng dụng cảnh báo giao thông, các điểm ngập lụt trên smartphone như: UDI Maps (do Công ty TNHH MTV Thoát nước Đô thị TP HCM phát hành) để lựa chọn lộ trình thích hợp là việc rất cần thiết.

Cuộc sống luôn có những điều bất ngờ, và có những tình huống chúng ta không thể nào còn sự lựa chọn khác. Khi đứng trước một con đường ngập và không thể quay đầu được, theo em ở một số dòng xe “chân ngắn” như: coupe, sedan, hatchback,... thì không nên vượt khi mực nước đã quá nửa bánh xe để bảo đảm an toàn cho khoang động cơ (quan trọng nhất) và nội thất, “liệu cơm gắp mắm” các bác nhỉ? Hãy bình tĩnh chọn một chỗ cao như lề đường để tấp chờ nước rút nếu có thể, nếu không hãy tắt máy, tắt hệ thống điện và ra khỏi xe chờ nước rút, đừng cố mạo hiểm để nhận lấy nhiều rủi ro

Mời các bác chia sẻ kinh nghiệm và cách xử lý khi lái xe lúc mưa bão, đường ngập

Khác với những em “chân ngắn”, các dòng xe SUV và bán tải cho phép khả năng lội nước cao vì các hệ thống bộ phận then chốt như ECU, đề, lọc gió,... đã được bố trí cao ở khoang động cơ, ở một số dòng xe cho phép lội nước lên đến 900mm như Land Rover Range Rover,... tuy nhiên đừng quá tự tin vào chiếc xe - hãy luôn nhớ đến yếu tố sóng nước hình thành khi các phương tiện di chuyển có thể tràn vào khoang động cơ. Và hơn hết là luôn nắm được giới hạn lội nước của xe mình (water wading/water wading depth)

Một số kinh nghiệm mà em đúc kết được lái xe ngày mưa bão, ngập nước:

- Không cố khởi động lại động cơ khi động cơ đã bị tắt lúc đang lội nước (ở xe số sàn có thể cân nhắc đến yếu tố các làm tắt máy ở số và côn nhưng nếu đã lái quen chuyện này khó xảy ra). Nếu nước đã tràn vào buồng đốt, việc khởi động sẽ làm hư hại nặng nề hơn. Nếu đã bị tắt máy, bình tĩnh tắt hết các hệ thống điện và gọi xe cứu hộ

- Tránh đi/ đỗ dưới những đoạn đường có cây lớn, thậm chí đỗ gần cây cột điện chằng chịt vì nó có thể đổ bất kỳ lúc nào (thực tế đã có một chiếc S500 bị cột điện đè vào ngay hôm qua ở Quận 1). Ưu tiên nơi để xe có mái che kiên cố (nếu có)

- Luôn để mắt đến chỗ đậu xe như lề đường, thậm chí hầm để xe để đề phòng rủi ro ngập nước, nước có thể dâng cao khi mưa lớn tràn vào làm hư hỏng các hệ thống điện, và nội thất.

Mercedes-Benz E-Class bị ngập khi đang đỗ ven đường
- Duy trì khoảng cách với xe phía trước khi vượt đường nước, có thể chạy vào chỗ nước bị xẻ ra khi xe lớn ở phía trước di chuyển.

- Chuẩn bị tâm lý để tránh bị bất ngờ khi xe ngược chiều hất nước vào kính lái có thể gây hốt hoảng mất lái nhất là ở cao tốc hay đường lớn

- Luôn bật đèn để tăng sự hiện diện với xe ngược chiều khi trời mưa

Mời các bác chia sẻ thêm tại đây
Một số bài viết liên quan tham khảo thêm:
>>> https://www.otosaigon.com/threads/d...a-kinh-nghiem-lai-qua-vung-nuoc-ngap.8878617/
>>> https://www.otosaigon.com/threads/nhung-loi-thuong-mac-phai-khi-lai-xe-trong-mua-mua.8874054/

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
22/7/13
8.976
40.262
113
Haizz! E bgio rút kinh nghiệm mấy a chên này, cứ mưa tung tăng ra đường rồi bơi lội, thuỷ kích nằm đường tứ tung!
Bởi vậy mỗi lần mưa xuống là e dẹp xe, khởi động nóng người và bơi từ chỗ làm về nhà! :D

Hạng D
25/6/16
2.126
1.832
113
Trên này cũng đã có rất nhiều bài chia sẽ về việc này, nhiều Bác biết nước ngập vẩn chủ quan cho xe bơi, nhiều Bác lỡ đi vào rồi lùi cũng không được, tiến cũng không xong đành ngâm xe trong nước, như trận mưa hôm 25,26/11 thì thật không may cho nhiều Bác quá.
Ai cũng biết xe đi vào vùng nước ngập bị chết máy thì chỉ gọi xe cứu hộ tới kéo về chứ đừng cố đề máy. Hôm qua Em gặp 1 bác trên dg P.H.Ich xe đã chết máy không khởi động lại dc, vậy mà đi thay bình Acquy cố nổ mà cũng có nổ dc đâu, làm con xe thêm trọng bệnh hơn.

Hạng B2
26/2/15
296
231
43
Kinh nghiệm:
1- Trời mưa to thì ko đi oto.
2- Có đi oto lúc trời mưa qua khu ngập lụt thì cứ nhìn xe trước đi ntn thì mình đi như vậy. Còn nếu mình là ng đi trước thì...đừng có đi

Hạng D
24/8/14
4.219
10.344
113
Kinh nghiệm:
2- Có đi oto lúc trời mưa qua khu ngập lụt thì cứ nhìn xe trước đi ntn thì mình đi như vậy. Còn nếu mình là ng đi trước thì...đừng có đi
Điều 1 nó có vấn đề nhạy cảm :D Mua oto để che mưa che nắng mà có mưa lại k đi oto thì khác gì thằng đi xe máy đâu bác (với lại làm sao biết khi nào mưa sẽ to).
Bác nên ghi là bão thì k nên ra đường :p (mà có nhiều ông có ra đường đâu để xe trong nhà nó cũng bị thuỷ kích).

Hạng F
22/7/13
8.976
40.262
113
Trên này cũng đã có rất nhiều bài chia sẽ về việc này, nhiều Bác biết nước ngập vẩn chủ quan cho xe bơi, nhiều Bác lỡ đi vào rồi lùi cũng không được, tiến cũng không xong đành ngâm xe trong nước, như trận mưa hôm 25,26/11 thì thật không may cho nhiều Bác quá.
Ai cũng biết xe đi vào vùng nước ngập bị chết máy thì chỉ gọi xe cứu hộ tới kéo về chứ đừng cố đề máy. Hôm qua Em gặp 1 bác trên dg P.H.Ich xe đã chết máy không khởi động lại dc, vậy mà đi thay bình Acquy cố nổ mà cũng có nổ dc đâu, làm con xe thêm trọng bệnh hơn.
Ảnh làm vậy đúng rồi mà!
Nhờ cách đó mà thợ thầy có việc làm, bảo hiểm có việc “chiến”; còn hay hơn nữa thì ảnh có cơ hội thanh lý đổi xe mới luôn!

Hạng C
22/3/16
973
9.030
93
Kinh nghiệm:

Mỗi xe có khả năng lội nc nhất định bác ơi, nói như bác thì tốt nhất ko đi ăn phở nữa hả, vì đi ăn phở có BCS thì cũng sẽ dính bao thủng hoặc bao điểu :)

Hạng B1
7/10/17
88
87
18
HCM
Chạy xe đường ngập thì ko thể lúc nào cũng canh bánh xe được. Xe tui thì tui dán miếng decal trang trí trước mũi và 2 bên hốc bánh sau. Đi vô đường ngập chỉ cần cái mũi chúi đúng cái vị trí decal đánh dấu đã trừ hao đó là tui dừng luôn rồi lùi ra, vô nữa là chắc chắn chết