Hạng B2
18/5/13
154
103
43
Một Vài Luật Giao Thông Và Điều Cần Biết
Trính từ trang: .https://www.gov.uk/browse/driving
Chào các bác, em mới tìm được trang về luật giao thông bên UK và thấy được vài điều bổ ích nên lên đây chia sẽ với các bác.

Còn nhiều điều luật quan trọng khác nhưng em không thể viết ra hết, nếu các bác muốn tìm hiểu thì có thể vào trang phía trên để tham khảo.
Luật này bên UK nên mấy bác nhớ chuyển bên tay lái phải thành trái.

Một Vài Luật Giao Thông Và Điều Cần Biết-Kèm Hình Ảnh.

Tư thế ngồi lái.

Phải có đầy đủ thiết bị bảo đảm an toàn cho trẻ em.

Đừng chặn lối đi vào đường nhánh.

Kiểm tra điểm mù trước khi chuyển hướng.

Vượt phải bảo đảm khoảng cách an toàn trước khi nhập vào làn đường.

Nhường đường cho người đi bộ khi họ đang di chuyển qua đường và nên nhường người đang đứng chờ nếu có thể.

Chú ý về độ dài của xe mình, tránh cản trở giao thông.

Chỉ vào giao lộ có hình vẽ như trên nếu hướng đi của mình trống trải. Tốt nhất nên áp dụng điều này với tất cả giao lộ.

Bố trí xe một cách chính xác tránh cản trở giao thông.

Trái - Giữ cho xe họ bên phải xe mình và rẽ phía sau xe họ (Đây là cách an toàn nhất vì bạn có thể quan sát phía trước). Phải - Rẽ phía trước đầu xe của nhau (Cách này khá nguy hiểm, nên chú ý xe hướng ngược lại trước khi di chuyển)

Cách sử dụng vòng xuyến.

Không được chắn lối đi của người đi bộ,..

Nhường đường cho người đi bộ khi đèn vàng nhấp nháy.

Chú ý đến trẻ em ở những nơi đông đúc (trường học, bệnh viện, công viên,...)

Quan sát trước khi mở cửa.

Xe lớn cần thêm khoảng trống để di chuyển.

Bố tría bánh trước hợp lý khi ngừng ngang dốc. Hình bên trái đầu xe hướng lên dôc, bên phải là đầu xe hướng xuống dốc.

Nếu người bị nạn bất tỉnh và còn thở được. Đặt họ ở vị trí thích họp và đợi cấp cứu đến.

Hãy Tuân Thủ Luật Giao Thông Và Lái Xe Cẩn Thận!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
17/11/14
831
922
93
cái Rule 173 VN mình hay dính nè, rất nhiều trường hợp xếp hàng nối đuôi chắn hết cái ngã 4 trong khi đèn bên kia xanh, thế là 1 cục rối như canh hẹ ngay.
có nhiều khi em thấy phía trước xếp hàng nhắm qua ko lọt ngã 4 em dừng chờ luôn thì bị còi thúc ít, lại còn bị chửi nữa, chửi xong cũng ráng tương lên phải vượt qua rồi kẹt lại giữa đường

Hạng B2
18/5/13
154
103
43
cái Rule 173 VN mình hay dính nè, rất nhiều trường hợp xếp hàng nối đuôi chắn hết cái ngã 4 trong khi đèn bên kia xanh, thế là 1 cục rối như canh hẹ ngay.
có nhiều khi em thấy phía trước xếp hàng nhắm qua ko lọt ngã 4 em dừng chờ luôn thì bị còi thúc ít, lại còn bị chửi nữa, chửi xong cũng ráng tương lên phải vượt qua rồi kẹt lại giữa đường

Cái này cũng làm em ức chế lắm. Tất cả là do đào tạo lái xe, học lái xe thầy chả bao giờ nhắc về vụ này. Ý thức thấp + thiếu đào tạo >>> thảm họa.

Hạng D
6/5/07
1.704
18.437
113
Cái này cũng làm em ức chế lắm. Tất cả là do đào tạo lái xe, học lái xe thầy chả bao giờ nhắc về vụ này. Ý thức thấp + thiếu đào tạo >>> thảm họa.
Đổ thừa cho Thầy không đúng đâu bác! Tôi nhớ khi học sa hình thầy luôn nhắc nếu đèn còn dưới 5s thì nên dừng, không vào giao lộ vì sẽ bị trừ điểm!

Hạng B2
18/5/13
154
103
43
Đổ thừa cho Thầy không đúng đâu bác! Tôi nhớ khi học sa hình thầy luôn nhắc nếu đèn còn dưới 5s thì nên dừng, không vào giao lộ vì sẽ bị trừ điểm!
Cái đó là mẹo để đi sa hình mà bác. Còn thực tiễn thì mình nên tranh thủ để qua khỏi giao lộ nếu có thể để tránh xe dồn ứ.

Nếu nhắm bên kia giao lộ trống trải hoặc còn đủ chỗ cho xe mình thì hãy đi.