Tập Lái
17/5/14
16
4
3
63
Chào các bạn! Xin cho mình hỏi ngu một tý. Nếu mình mua 1 chiếc xe đã qua sử dụng và mình cũng hay nghe các ae nói là " ủy quyền " . Vậy xin hỏi, giả sử mình mua xe,chủ xe làm giấy ủy quyền và mình không ra giấy tờ qua tên của mình thì có bị phạt không? Và mức phạt cụ thể như thế nào? Minh có nghe loáng thoáng vụ " xe chính chủ " nhưng không rõ lắm. Cám ơn tất cả sự quan tâm và chỉ giáo của các bạn.

• Like
Reactions: FF2011
Hạng D
7/4/11
1.958
2.024
113
xe mình thì mình đứng tên mắc gì ủy quyền
tương lai gần sẽ bị phạt xe chính chủ lúc đó muốn sang tên nó ko ký cho thì lại khổ

• Like
Reactions: FF2011 and nt.08437
Hạng B2
14/4/15
491
2.651
93
Nếu bác chủ có thời gian và xiền cho thuế trước bạ thì nên đi làm sang tên. Thật ra cũng không tốn nhiều thời gian lắm đâu. Nếu giấy tờ đầy đủ thì tất các các việc như làm hợp đồng mua bán tại công chứng, đòng trước bạ tại phòng thuế và làm sang tên, biển số (nếu có) có thể tự làm trong vòng một ngày.
Còn nếu chưa tiện làm thì cũng không có vấn đề gì với xxx đâu. Nhưng tốt nhất, nếu đã mua thì nên sang tên luôn, biết đâu có lúc cần...như cầm cố :D

• Like
Reactions: henry tèo 02
Hạng D
25/3/14
1.569
860
113
Có giấy ủy quyền rồi thì toàn quyền quyết định khi nào mn sang tên thì ra công chứng chứng hd mua bán!!tự mình bán cho mình thì cần chủ củ làm éo gì nữa!!thuế má nữa là xog!:3dquaytay:

Hạng C
25/6/14
624
747
93
Làm luôn giấy đăng kí mới cho khỏe bác ơi. 2% giá trị xe + 1 buổi là xong.

Hạng B2
10/12/14
440
711
93
Tèo hỏi ké nghen bác chủ.
trường hợp tèo bán xe mà người mua yêu cầu chỉ làm hợp đồng uỷ quyền (toàn quyền mua bán, cho tặng, rút hồ sơ sau này mà tèo hông cần ký nữa) thì nếu lỡ người mua/ người được uỷ quyền vi phạm luật giao thông (ghi hình phạt nguội) thì giấy báo gửi đến nhà tèo thì sao?
còn nữa, nếu họ lái xe gây tai nạn chết người hay chở hàng quốc cấm thì sao, tèo có bị trách nhiệm gì hông các bác ới.

• Like
Reactions: Trần Hoàng Thái