Hạng B2
15/5/19
220
645
94
35
Chuyện khó tin, một chiếc xe sang Porscher Panarama 2017 chuyển qua cần số bán tự động khi đang ở tốc độ 70-80km/h thì bị lỗi bung cam và trầy xước cam do nạp ga quá và chuyển số bán tự động.

Screen Shot 2023-04-01 at 17.23.31.png

Ảnh minh họa

Mình thấy bài trên group Otosaigon - trên đường thiên lý nên bưng qua đây cho các bác tham khảo.

Xin chào mọi người, Có câu chuyện khá vui vẻ muốn rớt nước mắt về câu chuyện lái xe của anh em khi đi chung như sau:

Xe Porsche Panarama 2017 của đứa em rủ mình đi chung về Miền Tây và mình có nói để mình lái thử (vì cả đời mình chưa bao giờ lái được xe Porsche, hiện tại mình chỉ đi xe Ford bán tải, Kia và chơi tàu F24 tốc độ cao dưới sông) và chạy thử đoạn đường Nguyễn Văn Linh với tốc độ 7-80km/h (đoạn từ Trung Sơn đến ngã tư QL 50) trong qua trình chạy mình có chuyển cần số qua bán tự động chạy, khi đến QL50 đèn báo trên màn hình xe báo lỗi biểu tượng “bình nước” mình mới nói chủ xe thì chủ xe nói tắt máy reset lại sẽ hết nhưng làm vài lần cũng không hết mình giao lại xe cho chủ xe lái mình không lái nữa.

Sau đó chủ xe đưa vô Hãng Porsche Sài Gòn kiểm tra thì bên Hãng (Mr Lộc) báo xe báo lỗi “SAI VỊ TRÍ CAM” và đề nghị rã máy kiểm tra và xác định “có 3 vấu cò trên máy 4 bị bung ra khỏi cò làm đánh lửa không được, trầy xước luôn cả cam và các mấu cam” và Hãng báo thay 2 trục cam, các cò mổ, bulon… và gửi báo giá tổng chi phí 250 củ sau khi đã giảm. Chủ xe nhắn mình: ”do anh chạy nạp quá 3 cái vấu trên máy số 3 bị bung ra làm trầy xước luôn cam và mấu cam” và yêu cầu mình phải có TRÁCH NHIỆM BỒI THƯỜNG.

Screen Shot 2023-04-01 at 17.24.53.png

Ảnh minh họa

Mình nghe nó quá vô lý chạy đoạn đường ngắn mà bị như thế không lẽ Hãng Porsche quảng cáo xe máy siêu mạnh 440 mã lực, tăng tốc lên 100km/h chỉ có 4,2 giây tua máy từ 5600-6600 mà chạy có 80km/h lại bị tình trạng trên và hẹn chủ xe cùng lên Hãng xem nguyên nhân sau rồi tính.

Sau khi lên cùng Chủ xe và KTV Hãng đưa các chi tiết của máy đã tháo ra thì mình có quay lại chi tiết “cò mổ” của suppap bị bung bạc đạn (4 cái) cầm lắc trên tay nó rơ như răng rụng bà già và KTV chỉ nguyên nhân cò mổ nó văng ra làm trầy xước trục cam và phải thay trục cam (nạp và xả), cò mổ, cao su chân máy (nó bị sụp mất giảm chấn)… khi đó mình yêu cầu Hãng xác định nguyên nhân do đâu mà bị như thế có phải do đạp chân ga mạnh (nạp nhồi như Chủ xe nói) không thì KTV nói có nhiều nguyên nhân và mình hỏi lại là nhiều nguyên nhân anh liệt kê ra thì họ nói sẽ kết luận sau

Bức xúc vì nguyên nhân vô lý bắt mình phải đền mình hẹn chủ xe lên Hãng gặp Cố vấn Kỹ thuật để xác định rõ nguyên nhân để ai đúng ai sai, nếu sai mình sẵn sàng đền và không chối bỏ trách nhiệm (vì Chủ xe cứ nhắn yêu cầu mình có trách nhiệm đền xe do mình mượn xe đi mới bị thế và nói số tiền này không là gì với tôi rồi nói mình vô trách nhiệm bla bla)

Screen Shot 2023-04-01 at 17.26.22.png

Ngày 30/3/2023 10h mình có mặt trên Hãng để làm rõ nguyên nhân nhưng khi lên Hãng thì Chủ xe không lên tắt ĐT, mình bức xúc vô quầy tiếp tân yêu cầu cho gặp Cố vấn kỹ thuật để hỏi rõ nguyên nhân thì gặp đúng Mr Lộc (người biết rõ tình trạng xe) và mình trình bày đề nghị hãng cho kết luận có đóng dấu để mình bảo vệ mình và nói rất rõ họ nếu Hãng kết luận không đúng tình trạng xe bị nguyên nhân gì mà dẫn tới trầy xước Cam là mình sẽ cho cơ quan chức năng thẩm định lại tình trạng xe và sẽ làm đến cùng để cho Chủ xe biết ai đúng ai sai, thì Mr Lộc hẹn 4/4 Hãng sẽ đưa kết luận vì Sếp hiện tại không có ở Hãng.

Qua đây mình nhờ Admin và anh em trong Group phân tích dùm nguyên nhân trường hợp trên bị do nguyên nhân gì để mình xác định với chủ xe lỗi ai . Xin cám ơn Admin duyệt bài và anh em trong Group tư vấn. PS: Xe Porsche Panamera 2017, chạy chạy được khoảng 7-80 ngàn km

Được biết xe này chưa rã máy lần nào, bạn chủ bài đang bị phán là do do chạy xe và chuyển qua số bán tự động chạy tầm 7-80km/h và bị kết luận là do nạp ga quá và chuyển số bán tự động nên mới bị bung cam và trầy xước cam. Nhưng xe có chế độ tự động và bán tự động thì chuyển qua chuyển lại là bình thường mà nhỉ?

Này mình không phải chuyên môn, nhưng có mấy bác trong group chia sẻ là do nhớt, nhớt cũ quá làm nghẹt cụm van biến thiên, làm trật khớp cam biến thiên. Xe đời mới có thể thay đổi vị trí vấu cam, thay đổi thời điểm đóng mở xupap thông qua một hệ thống gọi là van biến thiên, hệ thống này vận hành bằng cách cho áp lực nhớt đi qua cụm bánh răng trục cam, nơi có van biến thiên. Nhớt cũ hoặc không đảm bảo chất lượng lâu ngày sẽ làm hỏng chi tiết này, gây lệch cam

Mời các bác Oser trên thông thiên văn dưới tường địa lý cho cảm nhận về trường hợp oái ăm này.

Hạng D
26/3/17
2.620
4.697
113
Chạy xe này ai tiếc tiền thay Nhớt đâu mà nói do nhớt cũ. Dù nhớt có cũ mà bơm nhớt hoạt động tốt thì cũng khó mà hư máy lắm. Trừ khi bơm nhớt có vấn đề.
Còn mấy thằng kỹ sư trong Hãng thì nó cũng đoán mò thôi chứ làm sao biết do bạn chạy nạp Ga hay do xe.
Mình chỉ nói để mọi người rút kinh nghiệm là thứ nhất k nên mượn xe của người quen, bạn bè thậm chí là anh em. Rất phiền nếu có sự cố xảy ra.
Thứ 2 khi mượn xe thì bạn k nên tò mò mấy cái mình k rành, để số tự động chạy là dc rồi. Thậm chí những chức năng khác như cửa sổ trời, ga tự động, tự động thích ứng, giữ làn....của xe Lạ tốt nhất cũng đừng đụng vô. K quen tay lỡ mất tập trung vài giây thôi cũng đủ rước hoạ vào thân.
Còn tiền sửa xe giữa bạn và đứa em tốt nhất 2 người cùng chia mỗi người 1 ít thì tình cảm sẽ còn. K thương lượng dc thì tiền, sức khoẻ, tình cảm thứ gì cũng Nát

Hạng C
26/8/19
520
614
93
35
chuyên môn mình không có ý kiến nhưng góp vui với ae cái này: không biết ae như thế nào chứ mình ra đường chơi sợ nhất mấy cha kiểu: có nhiu đâu, không đáng bao nhiu, ae ko mà tính toán chi ko biết....là y như rằng mấy cha đó tính toán từng ly từng tý. cha nào mà mở miệng nói mấy câu đó e de liền. Bị nhiều rồi quá sợ :D :D :D

7/2/23
37
2.707
83
Haha chuyện hoang đường.
Panamera 4S 80 kmh mà phải “nạp ga” :rolleyes:
Đạp tới bức hư máy thì chỉ có trường hợp giữ số 2 3 mà chiếc đó cũng bay vù vù gấp 2 mức 80 kmh

còn nói do chuyển qua manual góp phần làm hư thì thằng bên hãng cũng ngu lắm

chủ xe cũng ko phải dạng thông minh, chưa làm rõ gì đã nhắn tin đòi bạn/anh em đền

mod sửa tiêu đề lại cho đúng tên Porsche đi, để ngay homepage nhìn hài quá

Chỉnh sửa cuối:
7/2/23
37
2.707
83
Không biết kết quả ntn, nhưng tình cảm thì toang rồi! Nên kinh nghiệm rút ra là: Không cho mượn xe & không mượn xe!
Có cái xe thôi mà làm gì ghê vậy anh? Cái nhà còn cho ở nhờ được thì cái xe là cái gì?

Hạng F
3/10/15
9.848
12.122
113
Cả đời chả thèm đi cái xe Porsche.
Xấu. Chỉ giỏi đem đắt và máy to mà khè.
Lái thua BMW hẳn.

• Like
Reactions: quangnguyen19
Hạng C
19/3/15
632
557
93
42
Không biết kết quả ntn, nhưng tình cảm thì toang rồi! Nên kinh nghiệm rút ra là: Không cho mượn xe & không mượn xe!
Chí phải. Trong mọi trường hợp. Không grab đc thì thuê xe ngày nếu xe nhà ko chạy đc. Mượn mấy cái này rất nhạy cảm. Chạy ngoài đường mình đâu kiểm soát hết mọi trường hợp đc. Mà đụng chiện cái là mất tc, mất tiền, bực mình….