Tập Lái
26/12/11
3
0
0
Gửi các bạn,
Xin chào, mình vừa mua 1 xe Ford Fiesta 1.6 sport 5 cửa , rất muốn thay mâm lớn hơn nhìn cho thể thao, có một số thắc mắc dưới đây rất mong được tư vấn :
1. Mẫu mâm cơ bản của xe là 16inch, muốn thay đổi lên 17inch / 18inch, không biết là có ảnh hưởng đến vấn đề vận hành kỹ thuật của xe hay không ? (mâm 4 lỗ)
2. Nếu Ok, nhờ các bạn giới thiệu giúp một số mẫu phù hợp với xe Ford fiesta màu trắng, làm ơn cho biết giá luôn nếu được ?
Một số thắc mắc trên rất mong được sự tư vấn của các bạn,
Chân thành cảm ơn !

Hạng D
5/4/09
1.559
2.026
143
Bác chắc có vấn đề, dòng xe nhỏ như của bác hãng đã lắp mâm 16" là quá cỡ rồi, máy 1.6 bác lên 17" sẽ thay đổi vòng tua máy, chân ga đạp sâu hơn, độ vọt giảm lại...nói chung chẳng sì pot cái gì cả.

Hạng D
20/10/10
4.687
72
48
41
thay dổi vòng tua máy thì không có đâu bác ,chỉ có nó không đúng vận tốc trên dồng hồ thôi,cái này vo hãng set lại, nhưng lên mâm thì dể bị xxx dịn, bên box bmw có bác tuanbass lo đăng kiểm len size mâm đó,bác thử hỏi bác ấy làm giúp dể khỏi bị xxx dịn khi lên mâm

Hạng D
23/11/11
1.867
13
0
Theo thiết kế thì xe có thể lên mâm 17,nhưng Bác phải vô hãng set lại gia tốc trục bánh.

Tập Lái
25/9/10
14
187
43
42
binharch nói:
Bác chắc có vấn đề, dòng xe nhỏ như của bác hãng đã lắp mâm 16" là quá cỡ rồi, máy 1.6 bác lên 17" sẽ thay đổi vòng tua máy, chân ga đạp sâu hơn, độ vọt giảm lại...nói chung chẳng sì pot cái gì cả.

Bangonnen nói:
Theo thiết kế thì xe có thể lên mâm 17,nhưng Bác phải vô hãng set lại gia tốc trục bánh.

ANDY1606 nói:
thay dổi vòng tua máy thì không có đâu bác ,chỉ có nó không đúng vận tốc trên dồng hồ thôi,cái này vo hãng set lại, nhưng lên mâm thì dể bị xxx dịn, bên box bmw có bác tuanbass lo đăng kiểm len size mâm đó,bác thử hỏi bác ấy làm giúp dể khỏi bị xxx dịn khi lên mâm
Ko hề ảnh hưởng vòng tuor và cũng ko cần vào hãng. 16" lên 17" chỉ việc setup 1 bộ vỏ tương thích với vỏ 16" (đường kính ngoài ko thay đổi) là Okey ngay, việc còn lại đáng quan tâm là xe sẽ tưng hơn 1 tí (do vỏ mỏng lại). Nhưng ko hề đáng kể nếu setup 1 bộ vỏ có bản rộng hơn.
Đối với Fiesta : 195/55/R16 thay vì lên 17" vỏ có thông số là 195/50/R17 thì ta setup thông số 205/45/R17 là tuyệt vời.

Last edited by a moderator:
Hạng D
23/11/11
1.867
13
0
Bác này nói đúng nè....hihi....lên mâm lớn hơn thì đường kính nhỏ lại một chút nên sẽ bị ồn hơn một chút...Muốn sport thì chịu hy sinh độ ồn....hihi

Hạng D
31/3/10
1.003
417
83
Em cũng nghĩ giống vậy, mâm to lên thì vỏ mỏng lại. Miễn là đường kính ngoài của vỏ không đổi. Nhìn sì - bo hơn chứ! Tuy nhiên, gặp xxx hay đáo hạn đăng kiểm thì phải tốn thêm tiền
HOTWHEEL.VN nói:
binharch nói:

Bangonnen nói:

ANDY1606 nói:
Ko hề ảnh hưởng vòng tuor và cũng ko cần vào hãng. 16" lên 17" chỉ việc setup 1 bộ vỏ tương thích với vỏ 16" (đường kính ngoài ko thay đổi) là Okey ngay, việc còn lại đáng quan tâm là xe sẽ tưng hơn 1 tí (do vỏ mỏng lại). Nhưng ko hề đáng kể nếu setup 1 bộ vỏ có bản rộng hơn.
Đối với Fiesta : 195/55/R16 thay vì lên 17" vỏ có thông số là 195/50/R17 thì ta setup thông số 205/45/R17 là tuyệt vời.

Tập Lái
25/9/10
14
187
43
42
Đầu Bạc nói:
Em cũng nghĩ giống vậy, mâm to lên thì vỏ mỏng lại. Miễn là đường kính ngoài của vỏ không đổi. Nhìn sì - bo hơn chứ! Tuy nhiên, gặp xxx hay đáo hạn đăng kiểm thì phải tốn thêm tiền
HOTWHEEL.VN nói:
binharch nói:

Bangonnen nói:

ANDY1606 nói:
Lên 1 size mấy ảnh ko để ý đâu ợ, huống hồ gì mình "bùa" thông số trên vỏ 17" vẫn là "195/55/R16" :D Đi vỏ mỏng trông đã sport hơn rồi, huống hồ gì là vỏ bản rộng hơn, trông bộ giò chắc nịch :)

Tập Lái
26/12/11
3
0
0
cám ơn các Bác, mình cũng đang chạy một xe khác mâm 17 inch (mâm gốc của xe) , đúng là chạy ổ gà thì sóc hơn, nhưng do bản vỏ lớn hơn nên chạy khá bám đường, vào cua rất ok, nhìn chung là chấp nhận được, điều băn khoăn là không biết có mẫu mâm nào phù hợp gắn được cho xe fiesta không, vì nó có 4 lỗ ah. nhờ các bác giới thiệu giúp ! Thanks