Hạng D
3/1/10
1.811
95
48
TP. HCM
Số là như vậy, cách đây vài ngày, em chở vợ cả và F1 qua nhà em bà con chơi, bỏ bà cả ở đó xong, em lái vợ hai về, từ bến xe miền Đông tới Phan Đang Lưu em quẹo phải về hướng Nơ Trang Long, thoát khỏi cua, xe vừa chuyển số 2, tốc độ 40km/h thì vừa vặn ngang qua nhà thờ Hàng Xanh bỗng vèo….. một cái, trước mặt em là 1 thằng người nhún chân bay vèo qua con lươn trông cứ như vận động viên vượt chướng ngại vật í, và đáp xuống ngay trước mũi xe, ặc ặc….không còn kịp suy nghĩ gì nữa, em đánh lái qua phải, hai tay bị xoắn chéo như 1 tên đua xe Fast and Furiuos và trở lái lại trong tích tắc, thằng người sượt bên trái đầu xe trong gang tấc, chiếc Fortunner đảo như làm xiếc rồi lấy lại đường thẳng tiếp tục chạy, trời vẫn trong xanh, nắng vàng như mật, máy lạnh vẫn duy trì nhiệt độ thích hợp nhưng mồ hôi đột nhiên tuôn ra ướt đẫm lưng áo.

Tôi lầm bầm chửi cái thằng vận động viên ấy cho đến nhà, không biết nghĩ sao mà qua đường cái kiểu đó, có lẽ nó nghĩ trước nhà thờ nên có Chúa độ cho chăng !!!!! Nhưng tôi ngẫm nghĩ trong cái xui cũng có cái hên, nếu ngay lúc đó có 1 em xe máy, xe đạp, hay bất kỳ ai ở bên phải em thì chắc bị em táng văng vô lề, mà ác cái nữa nếu trong TH đó mình lại có lỗi, vì dấu vết va chạm rõ ràng, còn cái thằng người kia thì chạy mất dạng, ai làm chứng cho là mình né cái thằng khùng kia ??? Không biết có anh em nào trên đường gặp trường hợp này không ? Nếu gặp và lỡ hất xe hai bánh bên phải mình thì sao, vậy mình có lỗi không ??? CA xử lý TH này ntn ? Vài kỷ niệm chia sẻ cùng các bác.

Y như phim hành động Mỹ bác nhểy !
Và còn nhiều trường hợp khác nữa đây bác : http://www.vnexpress.net/..a-hoi/2010/04/3BA1AFD9/

Riêng câu hỏi của bác em xin phán như sau :
- Nếu giả sử bác "táng" vào em nào bên phải do cú lách người để tránh thằng trời đánh kia thì bác vẫn phải chịu trách nhiệm bồi thường cho người bị bác va vào và bác vẫn là người vi phạm luật giao thông, cụ thể là :
* Lấn tuyến
* Chuyển hướng đột ngột mà không xi nhan
* Không làm chủ tốc độ
- Còn việc vì thằng vận động viên kia mà bác bị như vậy nếu chứng minh được thì chỉ là tình tiết giảm nhẹ thôi.

Last edited by a moderator:
Hạng D
12/12/03
2.829
3.731
113
Vietnam
Các bác nào rành luật trả lời câu hỏi của chủ thớt...e cũng thắc mắc như thế thì bên CA xử lí lỗi như thế nào?

Hạng D
6/7/09
1.951
1.046
113
Chửi chi cho mệt bác ơi, trong trường hợp này em chỉ cố gắng thở sâu vài lần cho tinh thần ổn định lại rồi lái tiếp....mà bác chủ làm cái title em xem cứ hết hồn,cứ tưởng.....

Hạng F
18/5/09
6.241
14
38
Nghe bác kể em cũng tưởng tượng được cảnh đó. Trường hợp đó luật cũng có quy định cho người đi bộ chứ đâu có kiểu di chuyển Tarzan như thế
Một phen thót tim bác nhỉ

Hạng C
4/12/06
579
15
18
Tuithichxehoi nói:
Các bác nào rành luật trả lời câu hỏi của chủ thớt...e cũng thắc mắc như thế thì bên CA xử lí lỗi như thế nào?

Công an trả lời rằng bác không làm chủ tốc độ , không quan sát mặt đường , lấn sang phải gây tai nạn .

Hạng D
15/12/06
1.708
269
83
TP HCM
Có như vậy mới thông cảm với mấy bác tài đang chạy xe bị xxx nhẩy ra chặn ngay truớc mũi, bác nhỉ. Tránh không được thì lên capô hoặc anh dũng tèo.

12/10/07
2.646
10.496
113
May quá bác né được nó mà lại không đụng người khác. Số hên rồi. Hôm trước có một bác phân tích thì thấy cũng có lý nhưng bảo thực hiện theo thì mình thấy cũng không được. Bác ấy nói cứ bang tới nếu không tránh được vì nếu tránh nó mà đụng người trong làn xe gắn máy thì mình lãnh đủ.

Những lúc như vậy thì phản xạ tự nhiên thôi chớ biết làm sao.

Tui cũng bị như bác một lần. Hôm đó trời tối, đèn đường mờ mờ. Đang chạy tà tà thì phía bên kia con lươn một tên 2B chạy từ phía sau và cùng hướng với mình căn ngay chỗ con lươn đứt đoạn bất ngờ vọt lên lấn từ trái qua đầu xe mình sang phải. Mình đang chú ý canh chừng xe 2b bên phải đâu có ngờ nó lại cắt từ phía sau lên như vậy đâu, báo hại né trối chết, may không có 2b cặp hông phải.

Hạng C
2/6/09
987
346
63
Theo bản thân em sẽ xử lý là đạp thắng hết cỡ và giữ cho xe đi đúng phần đường của mình.Bác chủ còn gặp may là không có người đi bên trong chứ không thì hậu quả là bác phải gánh hết.Còn cái tên vận động viên kia nếu chẳng may va vào nó thì mình không có lỗi và em nhớ không lầm thì đã có vụ xử người đi bộ không đi đúng phần đường gây tai nạn cho người khác.Dù sao thì cũng chúc mừng bác tai qua nạn khỏi.