Hạng B2
16/5/19
345
538
93
34
Nghị định 100 mới của Chính phủ xử phạt hành vi không thắt dây an toàn sẽ bị phạt đến 1 triệu đồng.

Người ngồi sau không thắt dây an toàn, tài xế bị phạt 1 triệu đồng

Nghị định 100/2919 về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ - đường sắt thay thế Nghị định 46/2016 tăng nặng mức xử phạt đối với một trong những lỗi phổ biến, thường gặp là không thắt dây an toàn.
Theo đó, sẽ phạt tiền từ 800.000 - 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô không thắt dây an toàn khi điều khiển xe chạy trên đường. Nếu chở người trên xe ô tô không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy cũng bị phạt với mức phạt trên. Đối với hành vi này, Nghị định 46 trước đây chỉ xử phạt 100.000 - 200.000 đồng.
Lái xe ô tô vi phạm các hành vi như không giữ khoảng cách an toàn; Không giảm tốc độ và nhường đường khi ra đường chính; Lùi xe ở đường 1 chiều, đường có biển cấm đi ngược chiều cũng bị phạt với mức phạt nêu trên.
Nghị định mới cũng quy định sẽ phạt tiền từ 3 - 4 triệu đồng đối với cá nhân, từ 6 - 8 triệu đồng đối với tổ chức kinh doanh vận tải, dịch vụ hỗ trợ vận tải sử dụng xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách không có dây an toàn tại các vị trí ghế ngồi, giường nằm theo quy định (trừ xe buýt nội tỉnh).
Đánh giá về hành vi này, Ban soạn thảo Nghị định cho rằng, thắt dây an toàn cho tài xế và người ngồi trên xe ô tô là một trong những biện pháp nhằm bảo vệ loại trừ giảm thiểu những tổn thương sức khỏe, tính mạng của tài xế, người ngồi trên xe khi xảy ra sự cố ngoài ý muốn.
Tuy nhiên trong thời gian qua đôi lúc tài xế, người ngồi trên xe ô tô vẫn còn xem nhẹ vấn đề này. Việc phải thắt dây an toàn để trong trường hợp khi đang xe lưu thông tốc độ cao mà dừng đột ngột thì dây an toàn sẽ giữ người ngồi lại, giảm thiểu thiệt hại. Đối với người chống chế, đòi phải có chứng cứ, hiện lực lượng CSGT đã trang bị camera, ghi hình lúc xe đang chạy để làm bằng chứng xử phạt.
Nguồn: CSGT

Hạng D
24/8/18
1.500
1.592
113
48
Không biết mấy thánh xxx phạt lỗi này kiểu gì nhỉ? Trước khi dừng xe dù chưa cài thì người ta cũng cài vào rồi mới dừng xe chứ. Dù xe kính sáng màu cũng khó quan sát khu vực cài dây an toàn chứ chưa nói xe kính tối màu.
Khi mình về quê, 2 v/c ngồi trước còn bà chị phía sau => xe 5 chỗ nên bà lên xe tí tám hết chuyện là nằm lăn ra ngủ...

Hạng B2
Super Moderators
14/7/19
292
437
63
Không biết mấy thánh xxx phạt lỗi này kiểu gì nhỉ? Trước khi dừng xe dù chưa cài thì người ta cũng cài vào rồi mới dừng xe chứ. Dù xe kính sáng màu cũng khó quan sát khu vực cài dây an toàn chứ chưa nói xe kính tối màu.
Khi mình về quê, 2 v/c ngồi trước còn bà chị phía sau => xe 5 chỗ nên bà lên xe tí tám hết chuyện là nằm lăn ra ngủ...
Thế túm lại cho em hỏi là gặp trường hợp bị phạt thì nguyên xe 900k hay là 900k/ người bị lỗi vậy bác, để biết sau này cò cải lại, chứ đọc mà em cũng vẫn còn quáng gà quá bác.

Hạng D
11/4/10
1.521
3.095
113
TP.HCM
Dạo này các xxx hay ngoắc xe con bừa bãi cái vụ này lắm nha, hôm qua 6h sáng 7/1 em đi hướng SG --> miền tây, đoạn dẫn cao tốc trung lương gần bv Nhi, bị vẫy vào, xui cho xx vì đã mất tgian cho chiếc xe cỏ của em, xe chỉ có em và tài xế, em lại ngồi ghế đầu, xuống xe tài xế lý giải với xx là xe chỉ chở có sếp, lại ngồi ghế trước, tuy xe xì cút nhưng ko thắt nó la làng, sao chạy được?!
Em 888 xuống xe coi chơi (rãnh mà), xx chào em, em chào lại, xx bâng quơ hỏi em làm nghề gì? em đáp: Dạ em làm nghề nhậu mướn, rồi giải thích là làm quản lý vùng, sale, bla, bla,..phải nhậu nên đi nhậu phải có tx chạy, xx bảo thôi ông đi đi,..ka, ka,..em quan sát thấy 10 chiếc chạy qua dạm chừng bị vẫy vào 5 chiếc,..xe đậu dài dọc đường luôn đấy,..

Hôm nay 8/1 em lại bị vẫy vào ngay trước trạm thu phí (5h sáng), cũng SG - miền tây, xx rọi đèn vào trước xe, ngoắc vào, và cũng cái điệp khúc xx nghi xe có khách ngồi sau ko thắt seatbell, lại xui cho xx (cscđ phối hợp với csgt), xe chỉ có tx và em lại ngồi trước và tài xế xuống xe giải thích: sếp ơi, thời buổi này xe con xì cút thì ghế phụ cũng phải thắt seatbell xe mới im cái mỏ cho mình chạy,..ka, ka,..lại thôi ông đi đi,..

gần tết rồi, các bác cẩn thận củi lửa kẻo mất tiền oan,..

mà thôi, em nghĩ ace cũng nên tập thói quen tốt: bất luận lên xe ngồi ghế nào, làm cái "cạch" cho xong, rồi hãy 888, an toàn cho mình, trước giờ em vẫn thế,..ai cười kệ,..

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Step 1st
Hạng B2
20/2/13
191
80
28
www.baohomnay.com
Thắc mắc : tại sao xe buýt chạy thì cho phép đứng và ngồi thì không có cài dây an toàn. .???
cụ thắc mắc gì thì lên phường nhé. :)
về vụ phạt thắt dây an toàn ghế sau là ko có cơ sở ạ. Luật GTDB 2008. ko có nói đến ng ngồi ghế sau phải thắt dây mà chỉ nói ng ngồi hàng ghế trc thoai. NĐ46 và NĐ100 thì làm sao qua dc Luật ạ? KKK Nếu muốn phạt thì phải sửa luật cho nó đồng bộ kkk
em thì cứ lên xe là thắt hết :D