Hạng B2
28/12/07
480
3
18
Re:Nhạc Phạm DUy

Em cũng rất thích nhạc Phạm Duy. Ca từ và giai điệu quyện vào nhau rất thật! Không những nghe, ta còn có thể "thấy" được nội dung bài hát nữa. Đặc biệt là những bài viết về quê hương, thật bình dị và nên thơ...
Điển hình như:
"Gánh Lúa" với giọng ca Thái Thanh
http://www.nhaccuatui.com/nghe?M=7rt-cCBtui

Quỳnh Giao với bài "Nương Chiều"
http://www.nhaccuatui.com/nghe?M=gJtXn7RPJB

Hạng D
29/10/07
2.005
9.357
113
HCM
www.bsdinsight.com

trong 2 ông Phạm Duy, và Trịnh Công Sơn nổi tiếng ở VN, thì em thích cái ông Phạm Duy hơn nhiều - nhưng
Và túm lại là nhạc của hai ông này, và thêm ông Vân Cao nữa là luôn có trong xe - khổ thế, mấy ông này viết hay thế không biết từ những điều rất giản dị của cuộc sống

Nhưng hậu duệ của các ông này phải nói đến bản: Làn da nâu, của cái em gì đen đen í - đạt tới cảnh giới thượng thừa của âm nhạc lum

Last edited by a moderator:
Hạng C
8/2/07
510
7.525
93
HCM

[font="arial,helvetica,sans-serif"][tube][/tube][tube][/tube]Thớt trôi xâu quá, không bác nào kéo lên hết.[/font]
[font="arial,helvetica,sans-serif"]Bác nào nghe "Bên cầu biên giới" và có cảm nhận gì đặc biệt không. Em thì em thấy sâu xa nó có ý nghĩa rất quan trọng trong quyết định về thành của Phạm Duy.[/font]
[font="arial,helvetica,sans-serif"]Thông tin thêm:[/font]
[font="arial,helvetica,sans-serif"]Bên cầu biên giới là tên một bài hát rất nổi tiếng được nhạc sĩ Phạm Duy sáng tác năm 1946. [/font]
[font="arial,helvetica,sans-serif"]Phạm Duy xếp bài này vào loại "tình ca giang hồ".[/font]
[font="arial,helvetica,sans-serif"]Đây là ca khúc khiến cho Phạm Duy bị hội văn nghệ kháng chiến chỉ trích vì chất chứa sự buồn và chán nản. Nhạc sĩ Nguyễn Xuân Khoát sau khi nghe bài này cũng đến khuyên Phạm Duy nên từ bỏ "đầu óc lãng mạn thành thị", xóa sổ bài hát này đi - để được kết nạp vào Đảng. Nhưng ông thà không vào đảng chứ không chịu bỏ sáng tác nhạc tình. Ông tâm sự trong hồi ký:[/font]
[font="arial,helvetica,sans-serif"]Một bài hát, theo tôi, nếu nó có may mắn được hát lên trong một thời kỳ nào đó thì đời của nó cũng chẳng khác chi một đời hoa, sớm nở tối tàn, có gì đâu mà quan trọng hoá đến độ phải treo cổ nó lên hả? [/font] [font="arial,helvetica,sans-serif"]Bài hát bị cấm lưu hành tại miền Bắc sau đó, nhưng nó đã thịnh hành trước rồi và khi về miền Nam lại càng được đón nhận. Những giọng ca thể hiện tốt nhất là Thái Thanh, Kim Tước, Duy Trác, Lệ Thu, Khánh Ly, Vũ Khanh...[/font]

[font="arial,helvetica,sans-serif"]Mời các bác nghe nhạc[/font]
[font="arial,helvetica,sans-serif"][tube]http://www.youtube.com/watch?v=eCkC_gnMkw8[/tube][/font]

Tập Lái
1/12/10
1
0
0
38
Hanoi

''Tôi đang mơ giấc mộng dài
Đừng lay tôi nhé, cuộc đời chung quanh
Đừng lay tôi nhé cuộc đời,
Tôi còn trẻ dại, cho tôi mơ mộng''

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM

xe_gi_cung_duoc nói:
có ai nghe "nha trang ngày về", "xuất quân" (sáng tác 1945) hay "có hai người lính" không ...
Bác còn chờ gì mà không cho lên đi bác?!:p

Hạng B1
3/10/10
77
0
0
56

girl_luvs_car nói:
Ko biết các bác trên OS có cùng sở thích với em ko ạ. Em còn trẻ nên ko biết rành về Phạm Duy như các bác nhưng lại thích nghe nhạc Phạm Duy . Nay lập thớt để các bác chia sẻ cùng em cho em được biết nhiều thêm. 
Bài đầu tiên của Phạm Duy em nghe là bài Cỏ Hồng do Đức Tuấn hát , sau này em mới chú ý và nghe Love Story , Dòng Sông Xanh. Hôm qua thì nghe Nguyên Thảo hát Nếu một mai em sẽ qua đời - vô cùng nhẹ nhàng nhưng nghe nức lòng. 
Các bác thích ca sĩ nào hát Phạm Duy nhất ạ ? Em thích nhất vẫn là người đàn bà đẹp Ý Lan. 

Chị cũng thích nhạc phạm duy và ca sĩ ý lan . Chị ấy có cô con gái bây giờ cũng là ca sỹ.

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM

Hồi khoảng năm 1993-1995 tui thuê được 1 album video casette mang chủ đề PHẠM DUY-20 NĂM TÁC GIẢ TÁC PHẨM (hình như là thế?) do ông Đỗ Văn - đài BBC làm MC. Chương trình đó nghe hay thật các bác ah vì có thể coi như là bản tổng hợp cuộc đời sáng tác của nhạc sỹ nổi tiếng PD. Vậy chứ sau này đến thời đại KTS bùng nổ, đĩa nhạc các dòng loại đều có nhưng sao tui không thể tìm lại được chủ đề nói trên...Bác nào có chút thông tin gì về chủ đề này không share anh em với!:p

Hồi đó cũng có chép ra 1cuốn băng trắng để dành nghe riêng nhưng giờ băng đâu mất tiêu rồi, có còng chắc cũng mốc meo rồi làm sao nghe được...?!

Mới tìm được trên trang NCT mấy album riêng của Ông, tổng hợp lại cũng tương đối đủ các bác cùng nghe nhé!:p
<span style=""color: #008000;"">Phạm Duy I - ÁO ANH SỨT CHỈ ĐƯỜNG TÀ</span>

<span style=""color: #008000;"">Phạm Duy II - KỶ NIỆM</span>

<span style=""color: #008000;"">Phạm Duy III - BÀI CA SAO</span>

<span style=""color: #008000;"">Phạm Duy IV - TIẾNG ĐÀN TÔI</span>
...

Last edited by a moderator:
1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658

xe_gi_cung_duoc nói:
có ai nghe "nha trang ngày về", "xuất quân" (sáng tác 1945) hay "có hai người lính" không ...

Phạm Duy là người đa tài, ít ai để ý đến Phạm Duy - Cách Mạng.
Ông là người giới thiệu Văn Cao.  Treo cở và giất micro trong ngày 18 tháng 8 ở cuộc MIting nhà hát lớn hà nội. Ông đồng thời là người vô cùng phức tạp.
Về Nhạc, ông thường có những bài "đối ngẫu" với Văn Cao .
"Xuất quân" là bài "đối Ngẫu với "Tiến quân ca"
Bài này bị cấm vì là bài ca Lục quân của QĐ SG. - Hai bài còn lại QĐ SG dùng làm Bài Ca Hải Quân, BÀi ca không quân cũng bị cấm .. các Bác đoán của ai không?