Em không hiểu sao con Ếch XLT 3.0V6 2003 nhà em nó có tình trạng như sau:
- Lúc đề pa đạp chân ga (từ từ dìm sâu hoặc nhanh gần đụng sàn) thì phải mất khoảng 1..2..3..4..5 giây sau xe mới có cảm giác vọt (lúc này vòng tua máy mới chịu tăng). Nghĩa là máy phản ứng rất chậm với thao tác chân ga ?
- Em đang đậu trên bãi cỏ không có sình lầy gì cả (trên xe chở 5 người lớn đi ăn đám cưới) sau đó muốn leo lại lên đường nhựa để quay về thì ... ban đầu gài D đạp ga xe ì ì không lết nổi, chuyển qua 4x4 cũng vậy (vòng tua máy không lên dù chân ga đạp kịch sàn), tức quá vừa chơi 4x4 + số 1 một hồi lâu dìm sát chân ga (khoảng 20 giây) xe mới bò được.
- Về đến nhà cho mọi người xuống hết chỉ còn 1 mình em, leo lên dốc nghiêng 40 độ dài 1m8, cũng đạp D xe cứ xịt xịt xịt không lên nổi, chuyển qua 4x4 + số 1 + O/D (tức quá bật hết) cũng vậy luôn, tức quá tức em de lại lấy trớn thì lên được. Em nói thiệt là nó còn thua chiếc Mit Proton 1.6 số sàn của em nữa kìa. Chán thật
Chạy đường trường em nó cũng lên được 130km/h - cao tốc Trung Lương.
Em thắc mắc nếu máy 3.0 mà không có độ vọt tức thì (có trễ thì cũng chừng 2 giây là quá lắm rồi). Rồi với tình trạng như trên thì đi OffRoad có mà chết đứng (lấy gì mà de lại lấy trớn). Em nhờ bác Xedap, bác Petrol và các anh em có kinh nghiệm chỉ dẫn em với. Hay cách chạy của em không đúng ? Cám ơn các bác rất nhiều. :mad: :mad: :(

Last edited by a moderator:
Hạng D
20/10/10
4.687
72
48
40
Re:Nhờ bác Phương XeĐạp, bác Petrol hoặc bác nào rành ESC XLT V6 3.0 2003 giúp em

sao không mang vào hãng test thử đi bác,xe bác chắc có vấn đề lớn rùi đó

Hạng D
20/11/07
4.570
465
83
53
Re:Nhờ bác Phương XeĐạp, bác Petrol hoặc bác nào rành ESC XLT V6 3.0 2003 giúp em

Xe bác chủ đã thay hộp số chưa?
Nếu chưa thì phải vào hãng để thay nhé.

Em không có kinh nghiệm về vụ hộp số của Escape và em cũng chỉ mới chạy xe số AT lần đầu đi đường trường. Chẳng lẻ hộp số bị lỗi rồi mà sao em thấy xe vẫn vận hành bình thường từ vụ tới, lùi, vượt và chỉ bị mỗi cái hiện tượng chậm hiểu cái chân ga. Vả lại em cũng đang nghi ngờ hệ thống 4x4 của xe không hoạt động, chứ máy 3.0 AT đề pa thua 1.6 MT sao các bác (dù xác xe có nặng hơn nhưng cũng chỉ chênh lệch 300kg) ? Lắm lúc xe đang chạy có trớn, em nhấn ga cũng thấy lưng dính ghế đấy chứ. Mong các bác giải thích cụ thể hơn hộ em cái, sao em dỡ mấy vụ máy móc quá.

Hạng D
15/11/07
2.535
10.817
113
Việt nam - Sài gòn
os.com

Bác không rành về xe sao không dưa xe vào hãng cho họ bảo trì , kiểm tra ...
Bắt bệnh từ xa làm sao chính xác dược.

Hạng D
6/8/08
3.339
2.114
113
Thành phố có nhiều xxx bẩn

vào hãng thoi bác, lỗi hộp số thì xe đứng yên luôn, bác chạy được tốc độ cao mà

Hạng C
18/11/07
949
905
93

Em nghĩ xe bác bị bệnh rất nặng rồi, đi bệnh viện thôi bác ơi. Bác cũng nên đọc kỹ sổ tay hướng dẫn sử dụng để hiểu thêm về xe và sử dụng cho an toàn nhé.

Thôi em xin nghe lời các bác vậy. Để rảnh em đem xe đi kiểm tra xem sao rồi về sẽ post lên chia sẽ kinh nghiệm với ae. Cám ơn các bác rất nhiều.

Hạng B2
24/10/05
126
2
0

không có hư hộp số đâu. hư hộp số là khi vô số hộp số nó kêu cạch...lớn.. khi vô số. (mà từ khi nó kêu tới lúc nó ngùng hoạt động thì cũng mấy năm). đạp ga mà xe chưa vọt ngay chắc là bị lổi cảm biến chân ga đó (Captiva hồi xưa cũng bị lổi này) sửa chả tốn bao nhiêu đâu. còn xe đang đậu trên cỏ thì gài cần số vào D2 hay  D3 gì đó rồi lên đường nhựa gài qua D lại. nên thay nhớt hộp số cho chắc ăn. (thợ VN nhiều khi đem nhớt cũ ra thay cho khách nên phải cẩn thận)