Hạng B2
13/12/13
161
28
28
43
Phan Thiết
Chào các bạn, mình vừa có dịp đi du lịch bụi Phan Thiết 1 tuần và nhận ra đây là sự lựa chọn đúng đắn nhất trong đời. Phan Thiết mùa hè, nhất là tháng 6 đẹp vô cùng với những đồi cát vàng mênh mông rộng lớn, ngồi bên bãi biển xanh trong gió mát nhâm nhi món răng mực nướng sa tế cảm giác như đang ở thiên đường. Chia sẻ với các bạn những bức ảnh độc đáo mình chụp được sau chuyến đi.

- Bãi Rạng là bãi tắm đẹp nhất ở Phan Thiết, Tháng 6 nước biển xanh trong, bãi cát dài được ôm ấp dưới những rặng dừa xanh mướt. Đây là địa điểm nhất định phải checkin

- Làng chài Mũi Né. Thực sự lần đầu tiên cảm nhận được cuộc sống tập nập bận rộn nơi làng chài đông ngư dân đến vậy

- Đồi cát cho mình cảm giác như đang ở sa mạc sahara :D

- @Sea Links Beach Villa: Homestay đẹp nhất mình từng ở, view biển, có bể bơi, phòng rộng, thiết kế kiểu chan hoà với thiên nhiên ấy. Mình đính kèm 1 ảnh cho các bạn xem, chứ cũng ko biết phải diễn tả như nào để lột được hết vẻ đẹp :D

- Suối tiên không hổ danh là chốn bồng lai tiên cảnh với thung lũng đi bộ được bao bọc hai bên bởi những đồi nhũ đá đầy màu sắc

- Răng mực nướng sa tế thơm phức béo ngậy nhìn thôi đã thèm rồi :D

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: huyb9
Hạng B1
9/11/12
68
16
8
Mình và team (5 người nữa) đang tính đầu tháng 8 đi Phan Thiết nhưng chưa có lịch trình rõ ràng. Rất mong được bạn chia sẻ nhiều thông tin hơn (Về lịch trình, ăn uống, ngủ nghỉ, chơi, tham quan...). Càng chi tiết càng tốt ạ. Mà cái homestay bạn ở đẹp quá. Trước giờ mình cứ nghĩ homestay là nhà ở bình dân, kiểu ở chung chia tiền ấy.

Hạng B2
29/5/14
161
13
28
31
Chào các bạn, mình vừa có dịp đi du lịch bụi Phan Thiết 1 tuần và nhận ra đây là sự lựa chọn đúng đắn nhất trong đời. Phan Thiết mùa hè, nhất là tháng 6 đẹp vô cùng với những đồi cát vàng mênh mông rộng lớn, ngồi bên bãi biển xanh trong gió mát nhâm nhi món răng mực nướng sa tế cảm giác như đang ở thiên đường. Chia sẻ với các bạn những bức ảnh độc đáo mình chụp được sau chuyến đi.

- Bãi Rạng là bãi tắm đẹp nhất ở Phan Thiết, Tháng 6 nước biển xanh trong, bãi cát dài được ôm ấp dưới những rặng dừa xanh mướt. Đây là địa điểm nhất định phải checkin

- Làng chài Mũi Né. Thực sự lần đầu tiên cảm nhận được cuộc sống tập nập bận rộn nơi làng chài đông ngư dân đến vậy

- Đồi cát cho mình cảm giác như đang ở sa mạc sahara :D

- @Sea Links Beach Villa: Homestay đẹp nhất mình từng ở, view biển, có bể bơi, phòng rộng, thiết kế kiểu chan hoà với thiên nhiên ấy. Mình đính kèm 1 ảnh cho các bạn xem, chứ cũng ko biết phải diễn tả như nào để lột được hết vẻ đẹp :D

- Suối tiên không hổ danh là chốn bồng lai tiên cảnh với thung lũng đi bộ được bao bọc hai bên bởi những đồi nhũ đá đầy màu sắc

- Răng mực nướng sa tế thơm phức béo ngậy nhìn thôi đã thèm rồi :D
Homestay đẹp đó bạn. Cho mình xin địa chỉ, hoặc cho mình contact đặt phòng với nhé. Cuối tháng 8 mình và vợ định cho 2 nhóc đi Phan Thiết. Mình từng tới Phan Thiết 2 lần rồi, nhưng toàn ở khách sạn thôi. Nhìn homestay của bạn cũng hay hay.

Hạng B2
29/5/14
161
13
28
31
Mình và team (5 người nữa) đang tính đầu tháng 8 đi Phan Thiết nhưng chưa có lịch trình rõ ràng. Rất mong được bạn chia sẻ nhiều thông tin hơn (Về lịch trình, ăn uống, ngủ nghỉ, chơi, tham quan...). Càng chi tiết càng tốt ạ. Mà cái homestay bạn ở đẹp quá. Trước giờ mình cứ nghĩ homestay là nhà ở bình dân, kiểu ở chung chia tiền ấy.
Kinh nghiệm đi Phan Thiết của mình là nên tránh đến đây vào tháng 4 và tháng 5 vì đây là thời điểm có thời tiết nóng đỉnh điểm; hoặc tháng 7 và đến tháng 8 sẽ có hiện tượng thủy triều đỏ, tảo biển nở làm nước biển đục không thích hợp để tắm biển. Đầu tháng 6 hay từ tháng 8 đến tháng 12 là thời điểm thích hợp nhất.

Hạng B2
13/12/13
161
28
28
43
Phan Thiết
Bạn xuất phát từ đâu? Mình ở SG, đi tàu về Phan Thiết nhé. Mình đi tàu chất lượng cao Golden Train, giá từ 160.000 đồng/ vé, khởi hành vào buổi sáng.
Còn tàu bình thường giá từ 110.000 đồng/ vé trở lên, ký hiệu SPT (đi buổi sáng) hoặc PT4 (đi buổi tối cuối tuần. Mua vé tại ga Sài Gòn – 01 Nguyễn Thông, Q.3.
Muốn linh động hơn thì đi bus của mấy hãng Kumho, Phương Trang, The Sinh Cafe... Mỗi hãng đều có khoảng 10 chuyến/ ngày. Tha hồ chọn. Mình thích đi tàu để trải nghiệm. Kiểu đi tàu cũng thảnh thơi hơn bus.
Còn nếu các bạn từ HN vào thì tất nhiên phải bay vào SG rồi sau đó đến Phan Thiết bằng xe khách hoặc tàu hỏa. Một cách khác là bạn bay từ Hà Nội đến Nha Trang, sau đó tiếp tục đi Phan Thiết.

Hạng B2
13/12/13
161
28
28
43
Phan Thiết
Homestay đẹp đó bạn. Cho mình xin địa chỉ, hoặc cho mình contact đặt phòng với nhé. Cuối tháng 8 mình và vợ định cho 2 nhóc đi Phan Thiết. Mình từng tới Phan Thiết 2 lần rồi, nhưng toàn ở khách sạn thôi. Nhìn homestay của bạn cũng hay hay.
Mình đặt trên Luxstay nhé (kiểu nền tảng đặt homestay như Airbnb ấy, nhưng Luxstay là của Việt Nam). Bạn vào đây mà xem thông tin, nếu đặt thì đặt luôn trên website rồi nhân viên tư vấn cho bạn, nhiệt cmn tình luôn, đêm cũng tư vấn :))))) https://www.luxstay.net/vi/rooms/11828

Tập Lái
29/5/14
46
14
8
38
Show ít ảnh đi bác êi... bác bảo khoe ảnh mà kéo tuốt cả bài, thấy độc cái ảnh homestay sang chảnh ấy nhể.
Mà trước giờ em cứ nghĩ homestay là kiểu ở chung vs chủ để trải nghiệm văn hoá bản địa, giống nhà nghỉ ấy. Sao bác thuê được cái homestay xịn sò thế.

• Like
Reactions: btpaul
Hạng B1
9/11/12
68
16
8
Bạn xuất phát từ đâu? Mình ở SG, đi tàu về Phan Thiết nhé. Mình đi tàu chất lượng cao Golden Train, giá từ 160.000 đồng/ vé, khởi hành vào buổi sáng.
Còn tàu bình thường giá từ 110.000 đồng/ vé trở lên, ký hiệu SPT (đi buổi sáng) hoặc PT4 (đi buổi tối cuối tuần. Mua vé tại ga Sài Gòn – 01 Nguyễn Thông, Q.3.
Muốn linh động hơn thì đi bus của mấy hãng Kumho, Phương Trang, The Sinh Cafe... Mỗi hãng đều có khoảng 10 chuyến/ ngày. Tha hồ chọn. Mình thích đi tàu để trải nghiệm. Kiểu đi tàu cũng thảnh thơi hơn bus.
Còn nếu các bạn từ HN vào thì tất nhiên phải bay vào SG rồi sau đó đến Phan Thiết bằng xe khách hoặc tàu hỏa. Một cách khác là bạn bay từ Hà Nội đến Nha Trang, sau đó tiếp tục đi Phan Thiết.
Em bay từ HN vào SG rồi đi bus xuống Phan Thiết ợ.
Bác chi tiết hơn mấy địa điểm bác khoe ở trên được ko, em cần chi tiết cái vụ ăn chơi hơn :cool:

Hạng B2
13/12/13
161
28
28
43
Phan Thiết
Show ít ảnh đi bác êi... bác bảo khoe ảnh mà kéo tuốt cả bài, thấy độc cái ảnh homestay sang chảnh ấy nhể.
Mà trước giờ em cứ nghĩ homestay là kiểu ở chung vs chủ để trải nghiệm văn hoá bản địa, giống nhà nghỉ ấy. Sao bác thuê được cái homestay xịn sò thế.
Người Việt mình luôn nghĩ homestay là kiểu nhà nghỉ như bác đấy, nhưng thực tế homestay cũng có nhiều level như khách sạn ấy bác nhé. Vài năm gần đây, nhà em hay ở homestay hơn là khách sạn, vì mới lạ, độc đáo hơn và tiếp cận gần hơn với văn hóa bản địa.
Sang năm nay em mới biết đến cái Luxstay (dịch vụ đặt phòng như Airbnb nhưng của người Việt Nam). Em thấy bên này khá hay ho, vì:
- Chỉ tập trung vào 1 sản phẩm duy nhất là homestay trung và cao cấp (từ căn hộ tầm trung, nhà riêng, cho đến villa xịn sò). Airbnb thì đa dạng hơn, từ thấp đến cao đều có nhưng em thấy khá lộn nhộn, ở VN chưa có văn phòng nên ko rõ kiểm duyệt listing của host kiểu gì.
- Nghe nói bên đó khảo sát và cấp chứng nhận từng căn nên không lo bị căn í ẹ lẫn vào làm tụt hứng.
- Có văn phòng tại Việt Nam, support 24/7. Book phòng nửa đêm gọi cũng có người tận tình hướng dẫn.
Về ảnh, em xin phép show ít tấm cho các bác ngắm ké. Nói chung, em thấy đi Phan Thiết là 1 lựa chọn chính xác, mọi thứ đều hoàn hảo (cũng có thể, hoàn hảo bởi đi cùng người mình muốn đi):

• Like
Reactions: huyb9 and QT75
Hạng B2
13/12/13
161
28
28
43
Phan Thiết
Em bay từ HN vào SG rồi đi bus xuống Phan Thiết ợ.
Bác chi tiết hơn mấy địa điểm bác khoe ở trên được ko, em cần chi tiết cái vụ ăn chơi hơn :cool:
Lịch trình của mình cũng được build dựa trên thông tin thu lượm trên google bác nhé. Ko rõ bác đi mấy ngày nên mình xin phép tóm tắt chung chung 1 số thông tin mình nhớ, bạn tham khảo nha:

1. Bãi Rạng: Ở Hàm Tiến, cách Phan Thiết khoảng 20 km.

Bãi Rạng được mệnh danh là bãi tắm đẹp nhất Phan Thiết với những rặng dừa dày đặc chạy dài trên bãi cát rộng và vàng óng. Nước biển khu vực này rất sạch trong nên có thể thấy rất rõ những rặng sạn hô trôi dạt vào bờ. 1 show 1 ảnh cho bạn coi nha:

Hải sản ở đây cực kỳ tươi ngon với mức giá khá mềm do ngư dân vừa đánh bắt vào bờ.

2. Làng chài Mũi Né: nằm dọc ven biển tầm 100m thôi, nghe thì khá khiêm tốn so với tên gọi làng chài hoành tráng. Tuy vậy, đây là một địa điểm du lịch ở Phan Thiết nơi bạn có thể cảm nhận rõ nhất cuộc sống ngư dân đi biển.

Mọi người thường tham quan làng chài Mũi Né vào sáng sớm khi người dân đi biển mang về hàng tá hải sản tươi ngon.

Ngay tại làng chài, bạn có thể mua được nào là tôm hùm, ghẹ, mực, cá… còn sống và cực kì tươi ngon với một giá quá “mềm”. Buổi sáng ở làng chài cũng chính là lúc bạn chứng kiến nhịp sống vùng biển rõ nhất.

3. Đồi cát Bàu Trắng – ‘tiểu sa mạc Sahara’

Người dân nơi đây xem Bàu Trắng như một “báu vật” bởi khung cảnh xung quanh khô cằn như sa mạc, có 2 hồ nước xanh ngắt, lại có thêm sen hồng mọc giữa rất đẹp.

Đặc biệt khi tới đây, nhớ thuê xe địa hình hoặc xe Jeep để tham quan Bàu nha (ko thể đi bằng phương tiện khác, bởi ở đây toàn cát). Giá cho xe địa hình là 650.000 VND/ 20 phút và xe Jeep là 600.000 VND/ không giới hạn. Đây có lẽ là trải nghiệm phê nhất khi tới đây.

• Like
Reactions: QT75