Hỏi/Đáp Kỹ Thuật So sánh đèn Led và đèn Xenon

Hạng B2
8/5/12
227
7
18
45
So sánh đèn Led và đèn Xenon
Chào các bác ! Em đang định nâng cấp đèn cho xe. Em đang phân vân không biết nên bóng đèn LED hay bóng đèn xenon ? Bác nào cho kinh nghiệm trong vụ này cho em thông tin về ưu nhược điểm của nó được không ạ[pagebreak][/pagebreak]

Em định độ đèn xenon - vì theo em biết, 2 loại led và xenon độ sáng tương đương, tuy xenon phải có time mới sáng cực đại, em định dùng 1 cặp H4 6000k pha cos cho đèn pha, 1 cặp h27 5000k cho đèn gầm - led em đã dùng 1 cặp h27 5000k cho gầm (hơn 1tr/cặp) dùng được mấy ngày hỏng 1 bên, em kiểm tra thì dây rợ vẫn oke, và chợt phát hiện ra có thể vào nước theo lòng ống tản nhiệt của nó, nên em định bỏ luôn, không bảo hành nữa ạ.

Các bác cho em lời khuyên ạ. Em xin cảm ơn.

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: ReventonV12
Tập Lái
6/9/17
24
9
3
32
Led Thi em thấy bác dùng loại cree xhp70 trên thi trường hiên cũng phổ biến lắm, độ bền cũng cao anh sáng cũng tốt, (trước kia em bị bể chóa nước tụ hơi một thời gian vẫn chưa hư)có điều nếu chóa pha không có gương cầu thì ánh sáng không gom được như xenon, nhưng lại có 1 lợi thế là đèn led có mấy lá nhôm tản nhiệt ở phía sau nên bác mở cả đêm vẫn không tỏa nhiệt trên chóa đèn nên đỡ hại chóa ạ.đá pha thi cực nhanh
-Bóng đèn Xenon e chưa sử dụng nên chưa biết , nhưng e thấy ánh sáng có vẻ tốt hơn. Bác nào biết Đèn LED và xenon cái nào sáng hơn thì tư vấn anh em biết cùng nha.
-Chúc chủ thớt sớm kiếm đc đèn ưng ý nhé.

Hạng D
31/3/11
1.385
1.892
113
40
chơi xenon với gương cầu đi bác, ánh sáng cho đường cắt xuống mặt đường đẹp lắm, bác thấy mấy xe cao cấp như lexus toàn là xenon gương cầu không đó, đẹp vô cùng, mà nhìn ngầu nữa

So sánh đèn Led và đèn Xenon

Hạng B2
18/1/17
446
327
63
Quan trọng bác đi xe gì. Một số xe sau này rất khó nâng cấp đèn.

Hạng C
27/7/14
533
983
93
Mình đang đi K3 2015 , bữa tưởng gắn đc cặp Led XHP70 chân H7 hí hửng mang ra tiệm nhờ gắn hộ , ai dè họ nói ko đc … Nên tạm thời gắn Xenon + Ballast Aozoom cho đèn Cos (xài gương cầu zin sẵn) - Ánh sáng thấy cũng cải thiện nhưng chưa hài lòng lắm :D
Tiện topic cho mình hỏi mình muốn lên Led cho pha và gầm K3 2015 luôn thì dùng loại nào ạ ? Cảm ơn trước :D

Hạng B2
19/5/16
228
342
63
44
E lắp 1 đôi Led HB4 (cos) cho Altis, em mua trên Ebay hơn 600K, lắp vào thấy cũng sáng phết và ánh sáng chuẩn (ko bị chói người đi đường).

Hạng B2
15/3/14
275
162
43
Mình đang đi K3 2015 , bữa tưởng gắn đc cặp Led XHP70 chân H7 hí hửng mang ra tiệm nhờ gắn hộ , ai dè họ nói ko đc … Nên tạm thời gắn Xenon + Ballast Aozoom cho đèn Cos (xài gương cầu zin sẵn) - Ánh sáng thấy cũng cải thiện nhưng chưa hài lòng lắm :D
Tiện topic cho mình hỏi mình muốn lên Led cho pha và gầm K3 2015 luôn thì dùng loại nào ạ ? Cảm ơn trước :D
Thứ tự đèn thì halogen- led- xenon-lazer. Mà bác xài xenon rồi và cảm thấy chưa hài lòng về phần nào vậy .Còn led mà bác gắn vô cos có gương cầu zin thì càng tệ hơn nữa . Led bác chỉ dùng được cho pha thôi vì nó đáp ứng nhanh, còn gầm như bác nói nó bị vô nước khi dùng led , nên gầm bác có thể dùng bi xenon ( mà ko biết k3 đèn gầm có tròn ko) . Tóm lại là bác xài cho cos là xenon( dùng bi zin theo xe, nếu ko vừa ý thì lắp bi Q5) , pha dùng led, gầm thì bi xenon nếu đèn tròn. Còn nhiệt màu cho cos là 6000k như bác đang xài thì đi mưa sẽ bị choá,ko bám đường, còn 4500k thì đi mưa tốt, 3000k đèn gầm để đi sương mù tốt. Chúc bác lựa chọn phù hợp với nhu cầu sử dụng của mình.Nếu bác cần tư vấn kỹ thì bác google Tuyến Q7 và Túi Ba Gang Q Bình Thạnh,ỏ Khắc Trung.