Tập Lái
4/12/05
20
0
1
tp.HCM
1)Spectra em di Phan Thiết về không hiểu sao mới chạy có 80km/h mà nó run bần bật đầu xe, làm em sợ quá dừng lại ktra bên ngoài (lốp, dây cu-roa máy,...), mất 15p mà cũng không thấy có gì trục trặc cả. Thế mà leo lên chạy tiếp với tốc độ 60-75km/h thì bình thường nhưng mà cứ lên trên 80km/h là lại bị rung dữ lắm. Xe em mới chạy 37kkm. Nhờ máy Bác chỉ giáo giùm.Em không biết ra Ga-ra có chẩn bệnh được không vì phải chạy thực tế mới biết được.
2)Tay lái xe em mà thả ra là lại quay sang phải làm xe muốn lao vào lề đường. Sao xe mới chạy gần 2 năm mà Kim Chi vậy các Bác!! hic!!hic!! Mình có nên đem bắt đền hãng hay ra Ga-ra ngoài sửa vậy các bác?
Xin các Bác chỉ giáo giùm!

Tập Lái
4/12/05
20
0
1
tp.HCM
RE: Spectra run bần bật!!!

Trước em ở Q7, nay ở Tân Bình...Bác nào biết địa chỉ trạm bảo hành sửa chữa hãng Kia gần ngã 4 Bảy Hiền cho em biết với.Thanhks!

theo em xe bác có thể bị 1- cân bằng động bánh (đặc biệt bánh trước) có vấn đề...thuốc là đi cân lại cả 4 bánh; 2- độ chụm của bánh trước sai...thuốc là đi cân lại...

Địa chỉ mua thuốc: cửa hàng Michelin ngay Hàng Xanh...quá gần Tân Bình nhể...:D

Hạng C
11/7/06
719
2
16
53

Trích đoạn: taikia

1)Spectra em di Phan Thiết về không hiểu sao mới chạy có 80km/h mà nó run bần bật đầu xe, làm em sợ quá dừng lại ktra bên ngoài (lốp, dây cu-roa máy,...), mất 15p mà cũng không thấy có gì trục trặc cả. Thế mà leo lên chạy tiếp với tốc độ 60-75km/h thì bình thường nhưng mà cứ lên trên 80km/h là lại bị rung dữ lắm. Xe em mới chạy 37kkm. Nhờ máy Bác chỉ giáo giùm.Em không biết ra Ga-ra có chẩn bệnh được không vì phải chạy thực tế mới biết được.
2)Tay lái xe em mà thả ra là lại quay sang phải làm xe muốn lao vào lề đường. Sao xe mới chạy gần 2 năm mà Kim Chi vậy các Bác!! hic!!hic!! Mình có nên đem bắt đền hãng hay ra Ga-ra ngoài sửa vậy các bác?
Xin các Bác chỉ giáo giùm!

Chẳng có vấn đề gì nghiêm trọng đâu bác ạ. Nó sẽ là 2 nguyên nhân sau mà vào hãng hoặc gara tốt sẽ sử lý được ngay thôi:

1) Lốp có vấn đề về cân bằng động ( thiếu mấy cục chì ở vành mà sẽ được gắn đúng vị trí và trọng lượng sau khi cân bằng máy) hoặc lốp bị vặn vỏ đỗ.
2) Thước lái bị lêch về bên phải làm cho hai bánh lái không chụm như đúng thiết kế (cân lại thước lái-rotuyn là OK liền).

Chuc may mán.

Spec là dòng xe rất bền được sủ dụng bên HQ làm xe cảnh sát đó bác ạ. Máy móc gầm bệ được làm theo thiết kế của Mazda 323 / Ford laser

LPL
O.S.P.D
25/9/03
864
18
18
Saigon - Vietnam

Trước em ở Q7, nay ở Tân Bình...Bác nào biết địa chỉ trạm bảo hành sửa chữa hãng Kia gần ngã 4 Bảy Hiền cho em biết với.Thanhks!

Bác ghé vô VMC cộng hòa đi, tui vẫn làm xe ở chốn này. Nói chung họ rành về Spectra. Xe tui chạy gần 55K thấy vẫn êm mà, đôi khi vẫn chạy trên 100km/g. Lịch sử xe bác có gặp accident nào không hay thường xuyên chạy trên đường xấu hay sụm ổ voi nào đó chẳng hạn. Nếu xe zin mà bị tình trạng đó kể cũng lạ :)

npt confirmed
Hạng F
28/2/05
5.460
2.198
113
48
TP.HCM

Hehe... bác bị y chang xe em, lúc chạy khỏang hơn 10k km đã bị, đang trong thời gian bảo hành mà vào hãng còn bó tay, sau khi mò đoán đủ kiểu đành im lặng chạy tiếp. Em cứ để chạy vài tháng tự nhiên nó hết. Sau này có một số bác đoán em thấy hợp lý: Hoặc xe bị chết một máy, do phun xăng không đều hoặc do bugi bị dơ hoặc ... em không biết là gì nữa nhưng bác thử kiểm tra lại mấy món đó xem nhé. Xe em bây giờ chạy khỏang 42k km chạy vô tư, hết RUN rồi :):)
Bác kiếm gara nào uy tín mà làm nhé, kẻo mò lung tung thì còn chết nữa :)

Hạng C
11/12/04
548
19
18
Saigon

Trích đoạn: kebab

theo em xe bác có thể bị 1- cân bằng động bánh (đặc biệt bánh trước) có vấn đề...thuốc là đi cân lại cả 4 bánh; 2- độ chụm của bánh trước sai...thuốc là đi cân lại...

Địa chỉ mua thuốc: cửa hàng Michelin ngay Hàng Xanh...quá gần Tân Bình nhể...:D
Bắp ơi, cả hai bệnh trên họ đều cho thuốc được hả ? Tks

Tập Lái
4/12/05
20
0
1
tp.HCM

Cảm ơn chỉ dẫn tận tình của các Bác. Giờ em bớt lo rồi!!hi..hi..Em không rành xe lại tưởng bị hư về máy móc...
Cảm ơn Bác LPL chỉ em VMC Cộng Hòa. Thứ 7 tuần này em sẽ đem em nó tới đây sửa.