Hạng B2
5/1/07
106
0
0
Nếu lấy mức tiêu hao nhiên liệu thực tế hiện nay của xe Toyota Previa (xe của tôi và của bác ToyotaPreia1995) là 11 - 12 lít đường trường và 15 - 16 lít đường thành phố so với các xe cùng chủng loại lắp ráp trong nước, thì tôi nhận thấy cổ máy của xe previa hoạt động "rất hiệu quả". Từ hiệu quả ở đây là tôi muốn xét đến toàn cục của chiếc xe. Tôi sẽ so sánh với một chiếc xe cùng chức năng MPV của một nhãn hiệu được đánh giá là tiết kiệm nhiên liệu nhất, đó là xe ZACE.

Tại sao xe Toyota Previa đời cũ lại hao xăng quá!

So với Zace, khi lái xe Toyota Previa, chúng ta phải trả thêm những khoản phụ phí nhiên liệu sau đây:

(1) Xe chạy khỏe nhờ động cơ lớn hơn nhiều, 2.4l so với 1.8l của xe ZACE;
(2) Xe chạy đầm hơn do Khung sườn nặng 1,8 tấn so với 1,4 tấn của xe ZACE;
(3) Khoan ngồi rộng rãi thuộc vào bậc nhất do thùng xe lớn hơn. Yếu tố này theo tôi nghĩ ít nhiều có ảnh hưởng đến sức cản gió;
(4) Cũng với lý do khoan ngồi rộng rãi nên có lẽ máy lạnh phải vất vả làm việc và làm tiêu hao bớt công suất của động cơ;
(5) Trang bị hộp số tự độngh 4 cấp. Tính năng này chắc chắn làm tiêu hao công suất của đông cơ rất nhiều;
(6) Các xe đời 95 trở đi có trang bị thêm Supercharge (tương đương với Kompessor của Mercedes)

Theo nhận định có tính chất cá nhân của tôi, 6 tính nhân này đã buộc người sở hữu xe previa phải chịu chi thêm từ 4 - 5 lít xăng cho mỗi 100 Km. Nếu hiệu quả hoạt động của động cơ xe ZACE tương đương với Previa thì mức tiêu hao nhiên liệu của xe ZACE phải ở mức 7 lít cho 100 Km đường trường và 11 - 12 lít cho 100 km đường Thành phố. Điều này chắc phải thỉnh giáo các bác đi xe ZACE.

Nhìn chung, khi nghe nói đến xe Toyota Previa, ai ai cũng nghĩ đến một cỗ máy uống xăng. Thực tế hiện nay đúng là như vậy. Theo tôi, xe Previa phát triển để tiêu thụ ở thị trường Mỹ, được trang bị các kỹ thuật hiện đại vào thời điểm bấy giờ. Nhất là hệ thống phun xăng điện tử (EFI), nó phức tạp hơn các xe lắp ráp trong nước nhiều. Nếu xe Toyota CAMRY đời 2000 lắp ráp tại VN vẫn chưa được trang bị cảm biến khí xả (Oxygen sensor) và hệ thống tái sử dụng khí xả thì các chiếc Previa 1995 đã có đầy đủ. Tuy nhiên hệ thống hiện đại thì lại yêu cầu chất lượng của nhiên nhiên liệu nạp vào cũng phải ở cấp độ cao cho tương xưng. Yêu cầu của các xe Previa là sử dụng xăng không chì. Nhưng vào thời điểm đó, ở VN làm có khái niệm xăng không chì. Hoạt động một thời gian ngắn thôi thì chì sẽ đóng vào hai cục cảm biến khí xả làm nó chết ngay. Cảm biến chết làm thông tin báo về ECU không chính xác nữa. Không đầy đủ thông tin để ECU xử lý, hệ thống phải hoạt đông ở mức an toàn, tức là chấp nhận mức phun xăng cao hơn. Các bác sẽ đặt vấn đề, khi hệ thông EFI có trục trặc đâu đó thì đèn Check Engine sẽ sáng. Đúng là như vậy thật, nhưng tôi tin chắc rằng phần lớn các xe previa đều đã bị thợ máy cắt bỏ đèn check hoặt độ lại bằng cách câu dây chung với đèn tín hiệu khác. Điều này làm các bác cứ nghĩ rằng hệ thống EFI đang hoạt động ổn định, nhưng thực sự là nó đã bị rối loạn từ lâu lắm rồi.

Do đó các bác đang đi xe Toyota Previa thử kiểm tra lại xem, đèn check còn hoạt động hay không. Nều không thì cần khôi phục nó lại để biết đường mà trị bệnh. Hình như các xe previa đời 91 đến 94 thì kiểm tra hệ thống EFI bằng Flash code, còn đời 95 trở đi thì phải vào hãng mới có máy scanner.

Xin nói lại cho rõ hơn, tôi không rành kỹ thuật, chỉ nghe nói lỗm bõm và suy diễn có tính chất cá nhân nhưng liều mạng viết ra như vậy. Qua diễn đàn mong Các bác có kinh nghiệm và các bác có sử dụng xe previa sửa chữa lại những điều chưa đúng để em học hỏi thêm.

#Toyota #Toyotaprevia #Mứctiêuhaonhiênliệu

Last edited by a moderator:
npt confirmed
Hạng F
28/2/05
5.460
2.198
113
48
TP.HCM
RE: Tại sao Previa đời cũ lại hao xăng quá!

Em cũng nghe nói Previa là vua nhậu, nhưng thông số như bác đưa ra thì cũng ok rồi bác ạ :)

bác previa àh!!xe bác đời 1995,đến nay đã 12 năm roài còn gì!!
theo em thông số như thế la wá ổn !!!
với lại bác đừng nên so sánh xe bác với em zace làm gi !!!chênh nhau 1 đẳng cấp đó bác àh!!!!bác có so sánh thì nê n so sánh với em LAND CRUISER kìa!!
bác sẻ thấy Cuộc Đời Vẫn Đẹp Sao! Tình yêu vẫn đẹp sao !!!!đóa!!

tái bút:Xin nói lại cho rõ hơn, tôi không rành kỹ thuật, chỉ nghe nói lỗm bõm và suy diễn có tính chất cá nhân nhưng liều mạng viết ra như vậy. Qua diễn đàn mong Các bác có kinh nghiệm và các bác có sử dụng xe previa sửa chữa lại những điều chưa đúng để em học hỏi thêm.
hoan hô bác!!bác rất am hiểu về xe mình ma vẫn rât khiêm tốn !!!

Hạng D
14/8/06
1.453
11
0

cty em ngày xưa có chiếc Previa, chắc đời 92, loại mà đồng hồ chỉ max la 180km/h. Mua về được chừng 7 năm phải bán dù xe vẫn còn rất mới, Lý do: đã thay hộp số, thay dàn lạnh... một lần bị ngâp nước trận lụt lịch sữ Ỡ Tam Ký, súyt bị vỡ đập( hình như củng 10 năm rồi )

Hạng B2
1/7/05
152
28
28
TP.HCM

Do đó các bác đang đi xe Previa thử kiểm tra lại xem, đèn check còn hoạt động hay không. Nều không thì cần khôi phục nó lại để biết đường mà trị bệnh. Hình như các xe previa đời 91 đến 94 thì kiểm tra hệ thống EFI bằng Flash code, còn đời 95 trở đi thì phải vào hãng mới có máy scanner.

Bác previa à, nếu mình khg tự kiểm tra được thì có chỗ nào đáng tin cậy để ktra giùm mình không ? con previa 92 của em cũng đang xài tốt, cả gần 1 năm nay không phải đến garage nhưng nghe bác nói vậy nên em cũng muốn check nó lại wá. Đầu tháng tư rồi em vừa làm 1 chuyến Đà lạt lên đèo xg đèo êm ru. Thích nhất là nội thất rộng rãi, 3 gia đình 6 người nhớn 5 tr3 em đi vô tư luôn:D:D

Hạng C
28/1/05
781
19
18
60
Hà Nội

Nếu lấy mức tiếu hao nhiên liệu thực tế hiện nay của xe previa (xe của tôi và của bác ToyotaPreia1995) là 11 - 12 lít đường trường và 15 - 16 lít đường thành phố so với các xe cùng chủng loại lắp ráp trong nước
em nghĩ thế này là bt vì previa số AT ;máy 2,4 ;mức tiêu hao như vậy theo em chẳng có gì phải suy nghĩ cả ;đem vào hãng chi cho mất công ;tốn xèng
con Acc của em ;em chạy nội thành cũng 12 13 l ;ngoại thanh 8,5 10L tùy theo hôm nào có cảm hứng hay 0 ;xe em 2,2 số MT ;hồi chưa độ
xe của vợ em cũng tầm vậy maz626 2k2 2.0 ;nội thanh 12 13L ;ngoại thành 9l số AT

Hạng B2
1/5/06
275
0
0
http://chondat.com
kng.vn

Theo bác thì lọc nhớt, lọc gió, lọc xăng có ảnh hưởng đến mức độ tiêu hao nhiều không ?
Như em cảm nhận, do bẩn quá cũng làm mức tiêu hao thay đổi đáng kế.

Hạng C
28/1/05
781
19
18
60
Hà Nội

@kngsoftware : nói chung là mỗi cái đều có ảnh hưởng nếu tệ quá ;nhưng tệ nhất là lọc xăng ;nếu lọc xăng tắc thì 0 nói làm gì ;xe chết máy luôn ;nhưng gần tắc thì hậu quả khá nhìu
xe chạy yếu suy ra tốn xăng
chết bơm xăng lúc nào 0 bít
có thể tắc kim phun
lọc dầu mà tắc ;hiếm thấy nhưng sẽ làm xe nóng máy ;1 lúc sau kim đồng hồ nhiệt lên ,và xe sẽ tắt máy vì nóng quá
nói chung những cái này bác nên thay thường xuyên
lọc dầu 12000km thay 1 lần ;lọc xăng 6000 km vì xăng vn mình bẩn
lóc gió 30000 thay 1 lần ;nhưng thường xuyên tầm cuối tuần lbác nên tháo nó ra lấy máy nén khí thổi đỡ bụi đi ;rất đơn giản

hơn nữa ơ vn em hay thấy giàn nóng của xe rất nhanh bịi bẩn do đường quá bụi khiến điều hoà 0 giải nhiệt đc ;cái này bác nên thường xuyên làm ;chí ít 1 tháng 1 lần ;ra chỗ rửa xe ;tự lấy vòi nước áp suất của họ ;xịn vào giàn nóng cho sạch giàn ;như vậy xe đi cũng đỡ tốn xăng hơn ;lốc ĐH bền hơn

Last edited by a moderator: