Hạng C
15/3/06
612
0
16
50
đâu đó
3 năm tròn kể từ ngày đọc cái topic : Kí sự Tibet - Nepal của cao nhân Xe Gỉ, hơn nghìn ngày vật vã với mây trắng, trời xanh, tu viện trắng trắng, đỏ đỏ, sắc áo nâu cùng dãy núi trọc lóc với cái đỉnh cao đầy kiêu hãnh trắng tuyết... Cũng hơn nghìn ngày nhịn ăn sáng, đút lợn đất để lập mưu làm sao được nhìn tận mắt mấy thứ kia.
1 ngày thu đẹp trời em quyết đập lợn đất, moi tiền găm cạp quần và lên đường.
Sau hơn 1 ngày lon ton trên đất Trung Hoa, em cũng tới được Lhasa, thủ phủ của Tibet.
Đây sân bay Lhasa:
Tây Tạng - Bồng bềnh cùng mây trắng.

Mời các bác 1 lon cho mát người rồi nghe em kể nhé:

Ra khỏi sân bay là con đường đặc màu người Hán:

Trên đường về Lhasa có gặp 1 ông tượng to đùng trong núi:

Rồi trung tâm Lhasa cũng ở ngay trước mắt, cung điện hoành tráng mà em mơ từ lâu được nhìn tận mắt cũng lấp ló sau những dãy xe dài:

Và nó đây chứ đâu, em đã vồ được nó:

Potala cung, nơi nhiều đời Lạt ma sinh sống và trị vì xứ Tibet, nơi chứa đựng cả 1 kho báu cả ảo lẫn thật, nơi thể hiện quyền lực cao nhất của người Tạng...chi tiết về nó em sẽ post sau.

Hạng C
15/3/06
612
0
16
50
đâu đó
gentledog nói:
Tây Tạng miền đất kỳ bí. Tình hình an ninh dạo này thế nào bác chủ thớt ?

Thưa bác, an ninh cấp vĩ mô thì em không rõ, còn an ninh cho khách du lịch thì em không thấy có gì phải lo lắng, chỉ có điều là khi vào Tibet thì phải xin giấy phép trước, bắt buộc fải qua 1 tour agency nào đó, bắt buộc phải có guider đi cùng, vào các tu viện không được phép nói chuyện với các tu sĩ để tránh phiền hà cho họ về sau (trong tu viện có rất nhiều camera quan sát). Không được vào nhà dân, tránh tiếp xúc với dân. Tránh chụp ảnh các lực lượng an ninh. Quân đội đứng gác khắp nơi, ngoài ra còn có nhiều tốp lính đi tuần thường xuyên (em đã 1 lần được 2 anh lính quân đội đi theo từng bước chừng 2 km trong khu Bakhor). Riêng khu quảng trường trước Potala thì không được phép để vật gì xuống đất, em ra đó chụp ảnh, do nóng em fải cởi áo và để cái vỏ bao chân máy xuống nền thì được 2 anh lính bồng súng đi tới yêu cầu đeo hết lên người. Ngoài ra nếu muốn lên EBC thì phải xin 1 giấy phép khác và bắt buộc các thành viên có tên trong giấy phép phải đi cùng nhau lên EBC (qua 3 check point)

Em chỉ biết có thế.

Hạng D
29/5/08
1.490
87
48
MFC
em có lợn đất rồi, bác ducanh post tiếp đi .. . đừng để ae chờ sôi cả ruột lên đây.

Hạng C
15/3/06
612
0
16
50
đâu đó
@Bác Carpenter : để em từ từ phọt, đang quen không khí loãng, giờ thừa oxy phải thở chậm nên cứ phải từ từ:D
@Bman : suỵt! bác nói nhỏ thôi, em lén lút đập lợn để đi chơi, bác nói thế lộ ra thì em tèo.

Em tiếp nhé!
Về Potala palace chắc nhiều người biết rất rõ về nó, những gì em biết thì cũng từ bác Guk gồ tốt bụng chỉ cho thôi, để cho tiện em đưa cái này các bác coi tạm nhé:

Welcome to Potala palace:

Đường lên:

Potala phía sau:

Lhasa nhìn từ Potala:

Theo lời của người dân ở đây thì 30 năm trước có 1 hồ lớn nằm trước Potala nơi bây giờ là quảng trường, còn hiện tại hồ đó chỉ còn là cái ao nho nhỏ cho trẻ con đạp vịt:

Nhìn từ bên kia sông

Đây là nơi mà trước kia là cái hồ, cái đài tưởng niệm này theo ai đó nói thì như cái bùa iểm gì đó (em không biết chuyện thần thánh)

Về Potala thì dài lắm, nhưng bên trong họ không cho chụp ảnh, em chỉ thấy quí nhất là những cái Tomb của các Dala Lamas, cái nào cũng bọc vàng ròng to ngất ngưởng, cái nhỏ nhất cũng 3 ngàn mấy ounces, cái lớn tới hơn 5 ngàn rưởi ounces, nhìn 1 lúc mà hoa cả mắt...

Còn đây là vị trí của nó:
GPS Latitude Ref = North latitude
GPS Latitude = 29°39'17.3547"

GPS Longitude Ref = East longitude
GPS Longitude = 91°7'1.9615"

GPS Altitude Ref = Sea level
GPS Altitude = 3663.5m

Last edited by a moderator:
Hạng D
28/7/08
2.284
3.715
113
Tuyệt vời!

Cám ơn bác!

Bao giờ bác off tổng kết thì cho em một vé dự thính nhé!

30/7/08
1.200
7
38
Chương trình này của bác hấp dẫn quá. Em cũng đang mơ về nó đây. Một chuyến hết bao lâu hả bác. Tiếp đi bác ơi :D