Hạng B2
16/5/19
134
645
93
Có anh chị nào bị chưa ạ, hóng chia sẻ kinh nghiệm điều trị. Gđ cám ơn. Em hết phần câu hỏi

Hạng D
15/11/07
2.535
10.860
113
Việt nam - Sài gòn
os.com
Ace hội tennis cầu lông hong có ai sao:(
Đau Elbow thì phải biết tại sao rồi mới chữa .

Theo mình thì có 2 nguyên nhân chính :
  • Do đan vợt quá căng , do bị quá tải ( gặp banh căng hơn ngày thường hoặc đánh qua nhiều )
  • Do cách sửa cách đánh mà mà khổ nỗi là sửa "sai" .

Xác định nguyên nhân rồi thì mới chữa .
Trước tiên là phải nghỉ . Ít nhất cũng 2 -3 tuần . Uống kháng viêm .

Sau đó thì dùng băng chuyên dụng băng lại điểm đau Elbow và tạm thời chặt chém ,,,tránh đánh căng , gặp banh nặng .....

Kiên trì như vầy thì khoảng 2 -3 tháng sau sẽ khỏi .

Hạng B2
16/5/19
134
645
93
Mình đi hoàn Mỹ thì cho thuốc uống và thoa. Đề nghị vật lý trị liệu nửa

South Africa
4/11/06
776
10.645
93
Mình bị nhưng không phải do tennis mà là do golf; đi khám bác sĩ chuyên khoa chấn thương thể thao, sau khi siêu âm thì phát hiện có túi dịch ở vị trí đau, bác sĩ dùng kim tiêm hút dịch ra, sau đó thì tiêm corticoid sâu vô trong khớp; khoảng 1 tháng sau hết đau hẳn, bây giờ đã 3 năm vẫn thấy ổn.
Chấn thương thể thao ở Sài Gòn mình thấy có bác sĩ Trương Công Dũng điều trị tốt.

Hạng B2
16/5/19
134
645
93
Đau Elbow thì phải biết tại sao rồi mới chữa .

Theo mình thì có 2 nguyên nhân chính :
  • Do đan vợt quá căng , do bị quá tải ( gặp banh căng hơn ngày thường hoặc đánh qua nhiều )
  • Do cách sửa cách đánh mà mà khổ nỗi là sửa "sai" .
Xác định nguyên nhân rồi thì mới chữa .
Trước tiên là phải nghỉ . Ít nhất cũng 2 -3 tuần . Uống kháng viêm .

Sau đó thì dùng băng chuyên dụng băng lại điểm đau Elbow và tạm thời chặt chém ,,,tránh đánh căng , gặp banh nặng .....

Kiên trì như vầy thì khoảng 2 -3 tháng sau sẽ khỏi .
Mình chơi cầu lông và gym. Chắc có lẻ quá tải. Đau chỗ khoanh đỏ, bs củng nói tạm thời nghỉ, điều trị hết thì mang băng khuỷu tay chơi lại. Tay đau khi kéo hay vặn ( mở nút, ...)
Tennis elbow, kinh nghiệm điều trị

thời gian điều trị lâu vậy anh:(

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Langtugia1988
Hạng B2
16/5/19
134
645
93
Mình bị nhưng không phải do tennis mà là do golf; đi khám bác sĩ chuyên khoa chấn thương thể thao, sau khi siêu âm thì phát hiện có túi dịch ở vị trí đau, bác sĩ dùng kim tiêm hút dịch ra, sau đó thì tiêm corticoid sâu vô trong khớp; khoảng 1 tháng sau hết đau hẳn, bây giờ đã 3 năm vẫn thấy ổn.
Chấn thương thể thao ở Sài Gòn mình thấy có bác sĩ Trương Công Dũng điều trị tốt.
Cám ơn anh, để theo dỏi xem có bớt không.