Hạng B1
15/7/11
95
851
83
32
Mình thì hơi có kinh nghiệm vụ ngón tay cò súng vì mình từng bị 4 ngón và đều mổ cả và hết hẳn. Đã đi đủ các bs nổi tiếng như Trọng Anh, Xuân Anh, Tăng Hà Nam Anh....ko hết vì mình bị nặng, nên phải mổ mới hết
Bác lâu lâu mới bị kẹt ngón tay là bị nhẹ nên mình nghĩ chưa cần mổ đâu, uống thuốc ko hết thì bước tiếp theo là tiêm vào bao hoạt dịch, tiêm ko hết mới mổ. Quan trọng là tập VLTL thêm nữa (bác google bài tập do tụi nước ngoài hướng dẫn trên youtube khá hay và hiệu quả).
P/s: nếu có mổ thì bác chọn mổ bằng kim tiêm 18, bs dùng kim tiêm size 18 chọt vào mổ cắt dây chằng gây kẹt ngón tay (google sẽ biết). Ở SG thì có bs Lâm ở ITO Ng Trọng Tuyển chuyên mổ bằng kim tiêm, rất nhanh khoảng 2 phút là xong, mổ tê và ko đau, ko vết thương. Phần lớn bs thích mổ hở vì dễ hơn mổ kim tiêm, nên rất ít bs chịu mổ bằng kim tiêm. Mình đã mổ cả 2 loại, tất cả phải sau 6 tháng đến 1 năm thì ngón tay mới hoạt động lại 100% bình thường.
Tập theo clip dưới đây cũng đc nè
Clip mổ bằng kim tiêm
Cám ơn thông tin bổ ích của bác rất nhiều. Theo bác, mình để hết đau mới tập như YouTube hay mình tập ngay thời gian này luôn - bs thì dặn hạn chế cử động - giảm đau do hạn chế cử động hay xoay cổ tay thôi, nhưng sợ nếu không tập thì sao mà hết. Em bị khoảng 2 tháng rồi, do sách vật nặng , ban đầu tưởng bong gân...mà chỉ số uric hơi cao, không biết cũng là một nguyên nhân không. Em xem toa thuốc thấy hầu như liên quan đến điều trị gout, mà em không bị bệnh này.

Hạng B2
27/8/04
102
844
103
Cám ơn thông tin bổ ích của bác rất nhiều. Theo bác, mình để hết đau mới tập như YouTube hay mình tập ngay thời gian này luôn - bs thì dặn hạn chế cử động - giảm đau do hạn chế cử động hay xoay cổ tay thôi, nhưng sợ nếu không tập thì sao mà hết. Em bị khoảng 2 tháng rồi, do sách vật nặng , ban đầu tưởng bong gân...mà chỉ số uric hơi cao, không biết cũng là một nguyên nhân không. Em xem toa thuốc thấy hầu như liên quan đến điều trị gout, mà em không bị bệnh này.
Tập dịch cân kinh đi

• Like
Reactions: janau
2F1 confirmed
Hạng B2
19/2/13
395
3.532
93
Mình nghĩ bác nên nghe theo lời khuyên của bs là hạn chế các động tác gây đau thì sẽ mau hết. Bài tập theo youtube thì bác tập nhẹ nhẹ và từng bước và lắng nghe cơ thể, nếu tập thấy đau thì ngưng. Ngoài ra bác có thể ngâm tay nước ấm khoảng 15 phút vào buổi sáng và tối. Theo như bác nói là chỉ khi nào có động tác tác động ở chỗ đau thì mới bị kẹt ngón tay, bình thường ko kẹt thì bác bị nhẹ ah, mình nghĩ bác làm theo bs khuyên và tập nhẹ bài trên và ngâm tay nước ấm tgian sẽ hết (cũng vài tháng ah, tgian lành nhanh hay chậm cũng tùy thuộc tuổi tác, lớn tuổi sẽ lâu lành hơn). Lúc trc mình bị kẹt ngón tay liên tục dù để yên tay ko làm gì, sau khi hết cách mình mới mổ.

Hạng B1
12/6/11
67
321
65
Bình Thạnh, TP.HCM
G

Elbow có đến 60-70% các anh đánh tennis bị elbow và cổ tay !! Phần lớn là do đánh sai động tác, tư thế .
Muốn trị thì trước hết phải ngưng đánh một thời gian. Khám bác sỹ chuyên khoa và điều trị cũng ko khó.
Tuy nhiên, để không tái phát là khó vì cần phá bỏ thói quen sai động tác cũ để đánh đúng là cực khó. Do vậy m6. thường khuyên mấy anh mới tập cần chọn thầy tốt và tạp nghiêm túc ngay từ đầu.
PS : m6. Đánh 25 năm nay ko bị đau .
Vậy là đánh tốt đó Mazda6. Anh 10 tuổi biết...lượm banh ở sân tennis ( sân riêng của gia đình) 11 tuổi được đánh ké lúc nghĩ giửa các hiệp khi ông già anh cùng với mấy người bạn nghĩ giải lao. Sau đó đến năm 1990-1991 được VĐV tennis Trà Tuấn Kiệt dạy cho vài tháng. Đến 1993 vào SG mới chơi thường xuyên; nhưng do trước đây mê tốc độ quá hớp nên té xe gãy cả hai vai nên chơi khoảng 05 năm là bị Elbow cho tới giờ. Năm kia lại bị viêm chóp vai phải đau ghê ghớm đi khám ITO cho uống thuốc kháng viêm tạm ổn. Vừa rồi gặp độ lạ đánh 1 lèo 4 trận căng và cái giá phải trả là ngày mai giở tay không lên nhức, đau cả vai, cổ. Sáng nay đi khám lại ITO lần này bác sĩ chích thẳng 2 mũi vào vai và đe nếu không tuân thủ chế độ điều trị thì phải mỗ và ngưng chơi luôn. Đang rất lo đây!

Hạng B2
2/8/05
345
2.141
93
TP HCM
Em đã từng bị cái này một thời gian do chơi golf, chắc bị nhẹ nên chỉ mua băng đeo tay mấy tháng và đến điều trị sóng xung kích shockwave 5 lần thì hết, khám và điều trị tại phòng mạch bs Tăng Hà Nam Anh

Hạng C
5/2/09
594
4.208
93
Tập dịch cân kinh đi
Đang định nói thì bác đã post. Nửa năm trước, em cũng đau Elbow, theo hướng dẫn của 1 anh trên này, em vẩy tay kiểu dịch cân kinh trong khoảng 1 tháng, từ từ vẩy được 1600 cái vào mỗi sáng,nó hết đau từ từ. Đến nay thì không thấy đau lại. Tuy nhiên, em vẫn đeo cái băng chuyên dùng cho elbow, bán 600k ở các tiệm thể thao, và trong thời gian tập vẩy thì chơi nhẹ nhàng hơn, chứ không nghỉ đánh hẳn. Nay thấy hết đau, nên lại lười vẩy.

• Like
Reactions: TuyenN
Hạng C
3/6/16
544
12.145
93
Mình chơi cầu lông và gym. Chắc có lẻ quá tải. Đau chỗ khoanh đỏ, bs củng nói tạm thời nghỉ, điều trị hết thì mang băng khuỷu tay chơi lại. Tay đau khi kéo hay vặn ( mở nút, ...)
View attachment 2060004

thời gian điều trị lâu vậy anh:(
Anh chủ bị đầu gối mà đa phần còm về tay?
Đau đầu gối thì đổi tư thế, giảm tải cho nó một thời gian là hết thôi

Chỉnh sửa cuối:
  • Sad
Hạng B2
3/8/08
221
997
93
Mua cái đeo cổ tay giảm chấn kêu là là đồng hồ thuỷ ngân giá khoảng 700k nó cải thiện phần cổ tay và sẽ giảm lực ebow nhiều
Mình có xài rồi, thấy chẳng tác dụng gì. Bị elbow hơn nữa năm rồi, đau thường trực 24/7, không biết chừng nào hết cầm vợt nỗi, thiệt khổ

Hạng B2
12/3/18
371
21.784
103
Mình có xài rồi, thấy chẳng tác dụng gì. Bị elbow hơn nữa năm rồi, đau thường trực 24/7, không biết chừng nào hết cầm vợt nỗi, thiệt khổ
Mua đúng loại có thủy ngân á anh.
E vừa tậu 1 cái, 850k, giảm rõ luôn. Có loại 400k, em có hỏi thì ảnh bẩu loại đó kg có thủy ngân, bên trong chỉ có cục nhựa hoy, kg tác dụng gì cả. ( không rõ thực hư thế nào o_O )

• Like
Reactions: FilterKings
2F1 confirmed
Hạng B2
19/2/13
395
3.532
93
Anh chủ bị đầu gối mà đa phần còm về tay?
Đau đầu gối thì đổi tư thế, giảm tải cho nó một thời gian là hết thôi
Bác nhìn sao ra đầu gối vậy? Hình cánh tay mà

• Like